1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

ĐỀ THI HKI HÓA 9 NĂM HỌC 2010-2011 TÔ NGỌC HOÀN GV TRƯỜNG THCS HOÀNG VĂN THU - TP LẠNG SƠN

2 551 2
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Tiêu đề Đề Kiểm Tra Học Kì I Môn Hóa Học Lớp 9
Trường học Trường THCS Hoàng Văn Thụ
Chuyên ngành Hóa học
Thể loại Đề kiểm tra
Năm xuất bản 2010 - 2011
Thành phố Lạng Sơn
Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 63,5 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Kim loại nào không tác dụng với axit clohiđric: Câu 3.. Kim loại nào tác dụng được với dd CuSO4: Câu 4.. Dùng chất nào để tách được kim loại Cu trong hỗn hợp Zn, Cu, Al là: Câu 5.. Cặp

Trang 1

PHÒNG GD&ĐT TP LẠNG SƠN

TRƯỜNG THCS HOÀNG VĂN THỤ ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ IMÔN HOÁ HỌC LỚP 9

Năm học: 2010 - 2011 Thời gian làm bài 45' (Không kể thời gian giao đề)

ĐỀ BÀI

A TRẮC NGHIỆM (3 điểm) Khoanh tròn vào ý đúng trong các câu sau:

Câu 1 Dãy kim loại nào sắp xếp theo chiều tăng dần độ hoạt động hóa học.

A Na, Mg, Fe, Cu B Cu, Fe, Al, K

Câu 2 Kim loại nào không tác dụng với axit clohiđric:

Câu 3 Kim loại nào tác dụng được với dd CuSO4:

Câu 4 Dùng chất nào để tách được kim loại Cu trong hỗn hợp Zn, Cu, Al là:

Câu 5 Cặp chất nào không phản ứng khi trộn với nhau:

A Dung dịch KCl và dung dịch AgNO3 B Dung dịch NaCl và dung dịch MgSO4

C Dung dịch H2SO4 và dung dịch BaCl2 D Dung dịch K2CO3 và dung dịch CaCl2

Câu 6 Dùng kim loại nào để làm sạch dung dịch muối AlCl3 có lẫn tạp chất CuCl2

B TỰ LUẬN (7 điểm)

Câu 1(3 điểm) Viết phương trình hóa học theo sơ đồ biến hóa sau:

Al 1

   Al2O3 2

   AlCl3  3 Al(OH)3  4 Al2O3  5 Al 6

   AlCl3

Câu 2 (4 điểm) Hòa tan 58g hỗn hợp Fe và Cu vào dung dịch axit HCl 10% vừa đủ,

sau khi phản ứng kết thúc thu được 5,6 lít khí H2 và một chất rắn màu đỏ (ở đktc)

a Viết PTHH

b Tính phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp

c Tính khối lượng dung dịch HCl đã dùng

(Biết Fe = 56, Cu = 64, H = 1, Cl = 35,5)

HẾT

Trang 2

-ĐÁP ÁN - BIỂU ĐIỂM

TRẮC

NGHIỆM

1 - B ; 2 - A ; 3 - C ; 4 - B ; 5 - B ; 6 - A 6 X 0,5

= 3 điểm

TỰ LUẬN

1

1 4Al + 3O2 t0

  2Al2O3

2 Al2O3 + 6HCl    2AlCl3 + 3H2O

3 AlCl3 + 3NaOH    Al(OH)3 + 3NaCl

4 2Al(OH)3 t

O

Al2O3 + 3H2O

5 2 Al2O3   dpnc 4Al + 3O2

6 2Al + 6HCl    2AlCl3 + 3H2

0,5 0,5 0,5 0,5 0,5 0,5

2

Chỉ có Fe tác dụng với HCl còn Cu không tác dụng

a Fe + 2HCl - > FeCl2 + H2

b Số mol H2 = 5,6 : 22,4 = 0,25 mol

==> Số mol Fe có trong hỗn hợp = 0,25 mol Khối lượng Fe có trong hỗn hợp = 0,25 56 = 14g %mFe = .

58

14

100% = 24%

%mCu = 100% - 24% = 76%

c Khối lượng HCl đã dùng = 0,5 36,5 = 18,25g Khối lượng dd HCl đã dùng = 182,5g

0,5 0,5 0,5 0,5 0,5đ

0,5đ 0,5đ 0,5đ

Ngày đăng: 07/11/2013, 11:11

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w