Dung dịch axit làm chuyển màu giấy quỳ tím thành đỏ.. Dung dịch bazơ làm giấy quỳ tím chuyển thành màu xanh..[r]
Trang 1Đáp án Môn Hóa học lớp 8 (Đề chẵn)
Câu I 1, SO3 + H2O H2SO4
2, CaO + H2O Ca(OH)2
3, 2Na + 2H2O 2NaOH + H2
4, P2O5 + 3H2O 2H3PO4
5, K2O + H2O 2KOH
Mỗi phương trình đúng được 0,5đ
Nếu chưa cân bằng đầy đủ hoặc cân bằng sai thì trừ đi nữa
số điểm
2,5 điểm
Câu II 1 Dung dịch axit làm chuyển màu giấy quỳ tím thành đỏ
Dung dịch bazơ làm giấy quỳ tím chuyển thành màu xanh
2 Viết CTHH
a, FeO e, NaCl
b, CO2 g, H3PO4
c, H2SO4 h, KHCO3
d, NaOH k, Fe(OH)3
Viết đúng một CTHH được 0,25 điểm
1 điểm
2 điểm
Câu III 1, CuO + H2 t0 Cu + H2O
2, nCuO = 24 : 80 = 0,3 (mol)
Theo PTHH nH2 = nCuO = 0,3 mol
-> VH2 = 0,3 22,4 = 6,72 (lít)
3, nCu = nCuO = 0,3 mol
-> Số nguyên tử Cu = 0,3 6.1023 = 1,8 1023 (nguyên tử)
0,5 điểm 0,5 điểm
0,5 điểm 0,5 điểm 0,5 điểm Câu IV 1, mdd = 20 + 180 = 200 (gam)
C% NaCl =
20.100%
200 = 10%
2, Khối lượng chất tan có trong 300 gam dd NaCl 20% là:
mNaCl =
300.20
100 = 60 (gam) Khối lượng chất tan trong dd mới là:
mNaCl = 20 + 60 = 80 (gam)
Khối lượng dd mới là :
mdd = 200 + 300 = 500 (gam)
Nồng độ % của NaCl trong dd mới là:
C% =
80.100%
500 = 16%
0,5 điểm 0,5 điểm
0,5 điểm
0,5 điểm
Trang 2Đáp án Môn Hóa học lớp 8 (Đề lẽ)
Câu I 1 Dung dịch axit làm chuyển màu giấy quỳ tím thành đỏ
Dung dịch bazơ làm giấy quỳ tím chuyển thành màu xanh
2 Viết CTHH
a, SO2 e, CaCl2
b, Fe2O3 g, H2SO4
c, Ca(OH)2 h, NaHCO3
d, HCl k, Fe(OH)2
Viết đúng một CTHH được 0,25 điểm
1,0 điểm 2,0 điểm
Câu II 1, SO2 + H2O H2SO3
2, BaO + H2O Ba(OH)2
3, 2K + 2H2O 2KOH + H2
4, P2O5 + 3H2O 2H3PO4
5, Na2O + H2O 2NaOH
Mỗi phương trình đúng được 0,5đ
Nếu chưa cân bằng đầy đủ hoặc cân bằng sai thì trừ đi nữa
số điểm
2,5 điểm
Câu III 1, CuO + H2 t0 Cu + H2O
2, nCuO = 16 : 80 = 0,2 (mol)
Theo PTHH nH2 = nCuO = 0,2 mol
-> VH2 = 0,2 22,4 =4,48 (lít)
3, nCu = nCuO = 0,2 mol
-> Số nguyên tử Cu = 0,2 6.1023 = 1,2 1023 (nguyên tử)
0,5 điểm 1,0 điểm 1,0 điểm Câu IV 1, mdd = 50+ 150 = 200 (gam)
C% NaOH =
50.100%
200 = 25%
2, Khối lượng chất tan có trong 200 gam dd NaOH 15% là:
mNaOH =
200.15
100 = 30 (gam) Khối lượng chất tan trong dd mới là:
mNaOH = 50 + 30 = 80 (gam)
Khối lượng dd mới là :
mdd = 200 + 200 = 400 (gam)
Nồng độ % của NaOH trong dd mới là:
C% =
80.100%
400 = 20%
0,5điểm 0,5điểm
0,5điểm
0,5điểm