Khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.. b.[r]
Trang 1SỞ GD VÀ ĐÀO TẠO LONG AN
TRƯỜNG THCS VÀ THPT MỸ BÌNH
ĐỀ KIỂM TRA LẦN 2 HỌC KỲ I NĂM HỌC 2015 – 2016
MÔN: HÓA KHỐI: 11 CHƯƠNG TRÌNH: CHUẨN HỆ: CHÍNH QUY
Thời gian làm bài: 15 phút (Không kể thời gian phát đề.) Họ và tên:……… Lớp : 11A…
Câu 1: (5 điểm) Hoàn thành các phương trình phản ứng sau :
a FeO + HNO3(loãng) ❑⃗ N2O + … + …
b Zn + HNO3(loãng) ❑⃗ N2 + … + …
c S + HNO3(đặc,nóng) ❑⃗
d NaNO3 ⃗t o
e AgNO3 ⃗t o
Câu 2: (5 điểm) Cho 3,54 gam hỗn hợp gồm Cu và Ag phản ứng hết với dung dịch HNO3 loãng
dư, thu được 560 ml khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc) và dung dịch X Hãy tính:
a Khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu
b Khối lượng mỗi muối sau phản ứng
(Biết Cu = 64, Ag = 108, H = 1, O = 16, N = 14)
HẾT
SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO LONG AN
Trang 2TRƯỜNG THCS VÀ THPT MỸ BÌNH
HƯỚNG DẪN CHẤM KIỂM TRA LẦN 2 HỌC KỲ I NĂM HỌC 2015 – 2016
MÔN: HÓA KHỐI: 11 CHƯƠNG TRÌNH: CHUẨN HỆ: CHÍNH QUY Câu 1: (5 điểm)
a 8FeO + 26HNO3(loãng) ❑⃗ N2O + 8Fe(NO3)3 + 13H2O
b 5Zn + 12HNO3(loãng) ❑⃗ N2 + 5Zn(NO3)2 + 6H2O
c S + 6HNO3(đặc,nóng) ❑⃗ 6NO2 + H2SO4 + 2H2O
d 2NaNO3 ⃗t o 2NaNO2 + O2
e 2AgNO3 ⃗t o 2Ag + 2NO2 + O2
1đ X5
Câu 2: (5 điểm)
- Số mol NO: nNO = 22 , 4 0 ,56 = 0,025 mol
Gọi x, y lần lượt là số mol của Cu và Ag
3Cu + 8HNO3 → 3Cu(NO3)2 + 2NO + 4H2O
x mol → 38 x mol → x mol → 32 x mol
3Ag + 4HNO3 → 3AgNO3 + NO + 2H2O
y mol → 43 y mol → y mol → 13 y mol
Theo đề bài ta có: 64x + 108y = 3,54 x = 0,03
32 x + 13 y = 0,025 y = 0,015
a Khối lượng Cu: mCu = 0,03 64 = 1,92 (g)
Khối lượng Ag: mAg = 3,54 – 1,92 = 1,62 (g)
b Khối lượng Cu(NO3)2 : m = 0,03 188 = 5,64 (g)
Khối lượng AgNO3 : m = 0,015 170 = 2,55 (g)
0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ
0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ
( Học sinh giải cách khác đúng vẫn được trọn số điểm)
Giáo viên ra đề
Dương Thị Hồng Liểu