1. Trang chủ
  2. » Lịch sử

Đề Kiểm tra 15 phút Hóa học lớp 11 lần 1 HK II Năm học 2015-2016

3 15 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 14,52 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Câu 1 (4 điểm): Hãy gọi tên theo danh pháp các chất có công thức cấu tạo sau:.. Hãy tính giá trị V.[r]

Trang 1

ĐỀ KIỂM TRA LẦN 1 HỌC KỲ II NĂM HỌC 2015 – 2016

MÔN: HÓA KHỐI: 11 CHƯƠNG TRÌNH: CHUẨN HỆ: PHỔ THÔNG

Thời gian làm bài: 15 phút (Không kể thời gian phát đề)

Họ và tên: Lớp: 11A

Câu 1 (4 điểm): Hãy gọi tên theo danh pháp các chất có công thức cấu tạo sau:

a CH3 – C – CH2 – CH2 – CH3 :

b CH3 – CH – CH3 :

c CH3 – CH – CH – CH2 – CH – CH2 – CH3 :

d CH3 – CH2 – CH – CH – CH3 :

Câu 2 (6 điểm): Để đốt cháy hoàn toàn 1,792 lít hỗn hợp X gồm metan và propan cần dùng vừa đủ V

lít khí oxi Sau phản ứng ta thu được 4,68 gam H2O

a Hãy tính giá trị V

b Nếu dẫn toàn bộ khí CO2 thu được vào dung dịch nước vôi trong dư thì thu được bao nhiêu gam kết tủa ?

(Biết các thể tích khí đo ở đktc)

Biết C = 12, H = 1, Ca = 40, O = 16

CH3

CH3

CH2 – CH3

CH3

CH3 CH2 – CH3

CH2 – CH3

CH2 – CH2 – CH3

Trang 2

HƯỚNG DẪN CHẤM KIỂM TRA LẦN 1 HỌC KỲ II NĂM HỌC 2015 – 2016

MÔN: HÓA KHỐI: 11 CHƯƠNG TRÌNH: CHUẨN HỆ: PHỔ THÔNG

Câu 1 (4 điểm):

a CH3 – C – CH2 – CH2 – CH3 : 2,2-đimetylpentan

b CH3 – CH – CH3 : 2-metylbutan

c CH3 – CH – CH – CH2 – CH – CH2 – CH3 : 3,4,6-trimetyloctan

d CH3 – CH2 – CH – CH – CH3 : 3-etyl-4-metylheptan

1điểm 1điểm

1điểm

1điểm

Câu 2 (6 điểm):

- Số mol hỗn hợp X: nX = 22 , 4 1, 792= 0,08 (mol)

- Số mol H2O: n H2O=4 ,68

18 =0 ,26 (mol) Gọi x, y lần lượt là số mol của CH4 , C3H8

CH4 + 2O2 ⃗t o CO2 + 2H2O

x mol 2x mol x mol 2x mol

C3H8 + 5O2 ⃗t o 3CO2 + 4H2O

y mol 5y mol 3y mol 4y mol

Theo đề bài ta có: x + y = 0,08 x = 0,03

2x + 4y = 0,26 y = 0,05

a Số mol oxi cần dùng: n O2=¿ 2x + 5y = 2.0,03 + 5.0,05 = 0,31 (mol)

Thể tích oxi cần dùng: V = 0,31 22,4 = 6,944 (lít)

Số mol CO2 thu được: nCO2=¿ x + 3y = 0,03 + 3.0,05 = 0,18 (mol)

CO2 + Ca(OH)2 CaCO3 + H2O

0,18 mol → 0,18 mol

Khối lượng CaCO3 thu được là: m = 0,18 100 = 18 (g)

0,5điểm 0,5điểm

0,5điểm 0,5điểm 0,5điểm 0,5điểm 0,5điểm 0,5điểm 0,5điểm 0,5điểm 0,5điểm 0,5điểm

CH3

CH3

CH2 – CH3

CH3

CH3 CH2 – CH3

CH2 – CH3

1 2 3 4 5

1 2

3 4

3 4 5 6 7 8

2 1

5 6 7

CH2 – CH2 – CH3 1 2 3 4

Trang 3

MA TRẬN ĐỀ KIỂM TRA 15' LẦN 1 HỌC KÌ II NĂM HỌC 2015 – 2016

MÔN: HÓA HỌC KHỐI: 11 CHƯƠNG TRÌNH: CHUẨN

Nội dung kiến thức

Mức độ nhận thức

Cộng

theo tên danh pháp

Bài toán về phản ứng cháy liên quan đến xác định thể tích và khối lượng các chất

Tổng số câu

Tổng số điểm

1

4 điểm

1

6 điểm

2

10 điểm

Giáo viên ra đề

Dương Thị Hồng Liểu

Ngày đăng: 05/03/2021, 17:37

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w