1. Trang chủ
  2. » Lịch sử

ĐỀ THI KSCL LÂN I NĂM HỌC 2017- 2018 MÔN: VẬT LÍ 11 Thời gian làm bài: 60 phút

4 7 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 4
Dung lượng 26,75 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

tỉ lệ nghịch với bình phương khoảng cách giữa hai điện tích.. tỉ lệ với khoảng cách giữa hai điện tíchA[r]

Trang 1

A B • •

SỞ GIÁO DỤC &ĐT VĨNH PHÚC

2017-2018 MÔN: VẬT LÍ 11

Thời gian làm bài: 60 phút (25 câu trắc nghiệm, 3 câu tự luận)

(Thí sinh không được sử dụng tài liệu)

Họ, tên thí sinh: SBD:

I.TRẮC NGHIỆM( 7,0 điểm)

A UMN = UNM B UMN = - UNM C UMN = U NM

1

D UMN =U NM

1

tích mỗi bản là 15cm2 và khoảng cách giữa hai bản bằng 10-5m Hằng số điện môi ε là

= 1Ω HiÖu ®iÖn thÕ gi÷a hai ®Çu AB cã gi¸ trÞ

A Lực kế B Ampe kế C Công tơ điện D Nhiệt kế

lÇn lît lµ U1 = 110 (V) vµ U2 = 220 (V) TØ sè ®iÖn trë cña chóng lµ

1

R

R

2

1 

2 R

R 2

1 

4 R

R 2

1 

1 R

R 2

1 

là 6,25.1018 Khi đó dòng điện qua dây dẫn có cường độ bao nhiêu?

ấm sẽ sôi sau thời gian t1 = 12(phút) Còn nếu dùng dây R2 thì nước sẽ sôi sau thời gian

t2 = 40 (phút) Nếu dùng cả hai dây mắc nối tiếp thì nước sẽ sôi sau thời gian là

A t = 8 (phút) B t = 25 (phút) C t = 30 (phút) D t = 52 (phút)

A q1< 0 vµ q2 > 0 B q1.q2 < 0 C q1.q2 > 0 D q1> 0 vµ q2 < 0

có độ dài ℓ như nhau Cho chúng nhiễm điện bằng nhau chúng đẩy nhau và cân bằng khi mỗi dây treo hợp với phương thẳng đứng một góc 15° Tính sức căng của dây treo Lấy

g = 10m/s²

A F = 103.10–5 N B F = 52.10–5N C F = 74.10–5 N D F = 26.10–5 N

Trang 2

Câu 11: Một quả cầu nhỏ khối lượng 3,06.10-15 (kg), mang điện tích 4,8.10-18 (C), nằm lơ lửng giữa hai tấm kim loại song song nằm ngang nhiễm điện trái dấu, cách nhau một khoảng 2 (cm) Lấy g = 10 (m/s2) Hiệu điện thế đặt vào hai tấm kim loại đó là:

A U = 63,75 (V) B U = 127,5 (V) C U = 255,0 (V) D U = 12,75V

A vị trí điểm đầu và điểm cuối đường đi B cường độ của điện trường

C độ lớn điện tích bị dịch chuyển D hình dạng của đường đi

Câu 13: Hai điện tích điểm q1 = 36 μC và qC và q2 = 4 μC và qC đặt trong không khí lần lượt tại hai điểm A và B cách nhau 100cm Tại điểm C điện trường tổng hợp triệt tiêu, C có vị trí trong đoạn AB và cách A một đoạn là

lớn nhất mà nguồn điện có thể cung cấp là

r2 = 0,5Ω Suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn là

A Eb = 3,5V, rb = 0,5Ω B Eb = 1,5V, rb = 0,5Ω

C Eb = 4,5V, rb = 1,0Ω D Eb = 1,5V, rb = 1,0Ω

trong r Công thức nào sau đây là đúng?

A Eb = E, rb = mr/n B Eb = mE, rb = r/n

C Eb = E, rb = r/n D Eb = nE, rb = r/n

A tỉ lệ nghịch với khoảng cách giữa hai điện tích

B tỉ lệ nghịch với bình phương khoảng cách giữa hai điện tích

C tỉ lệ với khoảng cách giữa hai điện tích

D tỉ lệ với bình phương khoảng cách giữa hai điện tích

A ở hai mặt của bản tích điện dương

B trong khoảng không gian giữa hai bản tụ

C ở các điện tích tồn tại trên hai bản tụ

D ở hai mặt của bản tích điện âm

thẳng nối AB và ở gần A hơn B người ta thấy điện trường tại đó có cường độ bằng không

Có thể kết luận là

A q1 và q2 cùng dấu, |q1| < |q2| B q1 và q2 trái dấu, |q1| > |q2|

C q1 và q2 trái dấu, |q1| < |q2| D q1 và q2 cùng dấu, |q1| > |q2|

với cường độ 4A Dùng bếp này để đun sôi 2 lít nước từ nhiệt độ ban đầu 250C trong thời gian 15 phút Nhiệt dung riêng của nước là c = 4200J/kg.K Hiệu suất của bếp đó là

bình ?

Trang 3

A 2,0A B 1,2A C 1,5A D 2,5A.

A chúng cùng dấu nhau B chúng trái dấu nhau

C chúng đều là điện tích dương D chúng cùng độ lớn điện tích

do

A hiện tượng tự cảm B hiện tượng nhiễm điện do cọ sát

C hiện tượng nhiễm điện do hưởng ứng D hiện tượng nhiễm điện do tiếp xúc

có khối lượng riêng 800 kg/m³ Chúng đặt trong điện trường đều E = 4,1.105 V/m có hướng thẳng đứng từ trên xuống, thấy viên bi nằm lơ lửng, lấy g = 10m/s² Điện tích của bi là

II.TỰ LUẬN (3,0 điểm)

Bài 1: ( 1,0đ) Tại 3 đỉnh hình vuông cạnh a = 30cm, ta đặt 3 điện tích dương

q1 = q2 = q3 = 5.10-9 C Tính cường độ điện trường tại đỉnh thứ tư của hình vuông?

Bài 2:( 1,5đ) Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ:

Biết E = 16 V, r = 2, R1 = 3, R2 = 9

Đ1 và Đ2 là 2 đèn giống nhau Vôn kế chỉ 3V, điện trở

vôn kế rất lớn

a Tìm điện trở mỗi đèn

b Thay vôn kế bằng 1 ampe kế có RA = 0 Tính cường

độ dòng điện qua ampe kế

Bài 3:( 0,5) Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ:

Biết, E1 = 20V, r1 = 4, E2 = 12V, r2 = 2

R1 = 2,R2 = 3, C = 5C

Tính các dòng điện trong mạch và điện tích của tụ C

Giả sử dòng điện có chiều như hình vẽ

- HẾT

-R2

V

R1

E,r

Đ1 Đ2 E,r

Ngày đăng: 25/02/2021, 09:37

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w