9 Nếu bài giải theo những cách khác nhau, bảo đảm tính đúng đắn, chính xác, khoa học, thì vẫn được điểm tối đa của bài đó.[r]
Trang 1KIÊN GIANG NĂM HỌC 2015 – 2016
ĐÁP ÁN ĐỀ THI CHÍNH THỨC MÔN VẬT LÝ
( Ngày thi 11/9/2015 ) (Gồm có 03 trang )
¾ Mỗi bài toán có thể có nhiều cách giải khác nhau, dưới đây chỉ trình bày vắn tắt 1 cách giải
¾ Trong quá trình chấm các giám khảo thống nhất với nhau chia nhỏ các phần để chấm cho chính xác nhưng mỗi phần nhỏ không nhỏ hơn 0,25 điểm và tổng điểm của các phần đúng bằng điểm của từng phần, từng câu theo hướng dẫn cho điểm
điểm
Câu 1
5 điểm
Giả sử tấm gỗ trượt với gia tốc a1 > gia tốc trượt a2 của vật m2
+ Tấm gỗ chụi tác dụng của các lực :
=>
+ Vật m2 chịu tác dụng của các lực :
+ Trong đó do giả thiế a1 > a2 nên lực ma sát Fms21 hướng xuống kéo m2
=>
=> a2>a1 trái với giả thiết Vậy tấm gỗ không thể trượt nhanh hơn vật m2
+ vẽ hình chính xác định đúng các lực
0,75
0,5
0,75 0,75 0,75
0,75 0,75
a./
+ Khi K đóng ta có R12 = = Ω
3 2 1
2 1
R R
R R
+ cường độ dòng điện trong mạch chính :
r R R
R R R
E I
+ + +
=
4 3
4 3 12
+ hiệu điện thế giữa hai đầu R4 là
0,25
0,5
1 1 2 1 1 2
PG + G + G + Gms + Gms = G
2 2 21 2
PG + G + Gms = G
1
2 1
m
F F g
a = α− ms + ms
2
21
m
F g
a = α + ms
α
1
m
2
m
1
PG
2
PG
2
QG
1
ms
FG
2
ms
FG
21
ms
FG
2
NG
1
NG
O
y
x
C
K
r E,
1
R
2
R
3
R
4
2
hình C
D
Trang 2Câu 2
5 điểm
U4 = E – I(r + R12) = E –
r R R
R R R
E
+ +
+
4 3
4 3 12
(r + R12) => U4= 4
4 19 42
144
R
R
+
+ dòng điện qua ampe kế khi K đóng là Iđ =
4 4
4
19 42
144
R R
U
+
+ Khi K mở hiệu điện thế mạch ngoài
4
4 4
4
24 13
24
6 48 5
38
48 288
R R
R r
r R R
R R
E E
+
+
= +
+
= + +
−
+ Số chỉ của ampe kế khi K mở là Im = 24 ( 4)( 4 4) 38 5 4
48 6
5 38
) 6 ( 44
R R
R
R R
U
+
= + +
+
=
+ theo bài toán ta có Iđ = I m
5
9 =>
4
19 42
144
R
9
4
5 38
48
R
+
=> 5( 38+ 5R4) = 3( 42 + 19R4 ) => R4 = 2Ω
b./ + Khi K đóng ta có đòng điện qua ampe kế là Iđ = A
9 19
42
144
4
= +
+ dòng điện trong mạch chính là A
r R R
R R R
E I
5
12
4 3
4 3 12
= + + +
=
+ dòng điện qua R2 là A
R
R I I
5
3
2
12
Ta thấy I2 < dòng điện qua ampe kế Iđ => dòng điện qua khóa K có chiều từ
C đến D và có độ lớn A
5 6
0,5
0,25 0,5
0,5 0,5
0,5 0,5 0,5 0,5
Câu 3
3,5
điểm
a./
+ Ban đầu đặt vật AB thấu kính cho ảnh A1B1 ta có hệ số phóng đại ảnh :
f
f f
d
f d
d K
−
−
=
−
−
=
−
=
30
1 1
' 1 1
+ Sau khi di chuyển vật thấu kính cho ảnh A2B2 ta có hệ số phóng đại ảnh :
f
f f
f d d
d
K =− =− ' − = 20+
2 2
' 2 2
+ Hai ảnh tạo bởi thấu kính trước và sau khi di chuyển khác tính chất nhau
và cùng độ lớn nên ta có : K1 = – K2
+ =>
f
f
−
−
f
+
−20 => 2f2 – 10f – 600 = 0 + giải tìm được f = 20cm
f d
f d
2
' 2
−
+ Vậy vật AB đã di chuyển dọc theo trục chính của thấu kính, lại gần thấu
kính một đoạn Δd = d1 – d2 = 20cm
0,5
0,5 0,5 0,5
0,5 0,5 0,5
Trang 3Câu 4
4 điểm
Tại thời điểm t = s
4
1
li độ của các dao động : + x1 = 6cos(π + ϕ1) = – 3 và v < 0 nên ta có π + ϕ1 = π 2π
3
2
k
+
+ vì t = s
4
1
< T = s
2
1 nên k = 0 => ϕ1 =
3
π
− => x1 = 6cos(4πt
3
π
− )cm + x2 = 4 3 cos(π + ϕ2) = 0 và v < 0 nên ta có π + ϕ2 = π 2π
2 +k
+ vì t = s
4
1
<T = s
2
1 nên k = 0 => ϕ2 =
2
π
− => x2 = 4 3 cos(4πt
2
π
− )cm + Khoảng cách giữa hai chất điểm dọc theo trục Ox:
⎠
⎞
⎜
⎝
=
−
6 4 cos 3 2
2 1
π
πt x
+ =>
⎢
⎢
⎢
⎢
⎢
⎢
⎢
⎢
⎢
⎢
⎣
⎡
⎢
⎢
⎢
⎢
⎣
⎡ +
− +
⎢
⎢
⎢
⎢
⎣
⎡ +
− +
= +
π π
π π
π π
π π
π π
2 3 2
2 3 2
2 3
2 3
6 4
k k k k
t
+ =>
⎢
⎢
⎢
⎢
⎣
⎡
= +
−
=
+
=
)
3
; 2
; 1 ( 4 8 1
.)
2
; 1
; 0 ( 4 24 1
2 2
1 1
k k
k k t
+ Thời điểm khoảng cách giữa hai dao động bằng 2cm lần thứ 2015 ứng với
1007 2
1 2015
24 6043
0,5 0,5 0,5
0,5 0,5
0,5
0,5
0,5
Câu 5
2,5
điểm
+ Chu kỳ dao động của con lắc đơn
g
l T
g
l
T =2π => 2 =4π2
+ Chiều dài dây treo phụ thuộc nhiệt độ l =l0(1+λΔt)
g
t l g
l
T = π + π λΔ = + 2λΔ
0
2 0 0
2 0 2
+ Dựa vào đồ thị ta có 2 1,60
0 =
T
+ Dựa vào đồ thị biểu diễn là đường thẳng nên ta có : 1,64 = 1,60+ 1,60.50.λ
=> λ = 5.10-4K-1
0,5 0,5 0,5 0,5
0,5
9 Trong mỗi câu nếu mỗi lần sai hoặc thiếu đơn vị sẽ bị trừ đi 0,25 điểm; tuy nhiên tổng số điểm bị trừ trong mỗi câu không vượt quá 0,5 điểm
9 Nếu bài giải theo những cách khác nhau, bảo đảm tính đúng đắn, chính xác, khoa học, thì vẫn được điểm tối đa của bài đó