1. Trang chủ
  2. » Mẫu Slide

Download Đề thi kiểm định học sinh giỏi vật lý khối 8- có đáp án

4 22 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 4
Dung lượng 18,16 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Một cốc hình trụ có đáy dày 1cm và thành rất mỏng. Nếu thả cốc vào một bình nước lớn thì cốc nổi thẳng đứng và chìm 3cm trong nước. Nếu đổ vào cốc một chất lỏng chưa xác định có độ cao 3[r]

Trang 1

PHÒNG GD & ĐT THANH CHƯƠNG ĐỀ THI KIỂM ĐỊNH CHẤT LƯỢNG

NĂM HỌC: 2010 – 2011 Môn thi: VẬT LÝ 8

Thời gian: 120 phút (Không kể thời gian giao đề)

Câu 1.

Hai xe cùng chuyển động thẳng đều từ A đến B cách nhau 60 km Xe thứ nhất

đi liên tục không nghỉ với vận tốc V1= 15km/h Xe thứ 2 khởi hành sớm hơn xe thứ nhất 1 giờ, nhưng chuyển động được 30 phút thì phải nghỉ dọc đường mất 2 giờ rồi mới tiếp tục đi tiếp Hỏi :

a) Xe thứ 2 phải chyển động với vận tốc bao nhiêu để tới B cùng một lúc với xe thứ nhất

b) Với vận tốc tìm được ở câu a, hãy vẽ đồ thị mô tả hai chuyển động trên, trên cùng một hệ trục tọa độ với trục ngang biểu thị thời gian, trục đứng biểu thị quảng đường

Câu 2.

Một cốc hình trụ có đáy dày 1cm và thành rất mỏng Nếu thả cốc vào một bình nước lớn thì cốc nổi thẳng đứng và chìm 3cm trong nước Nếu đổ vào cốc một chất lỏng chưa xác định có độ cao 3cm, thì cốc chìm trong nước 5cm Hỏi phải đổ thêm vào cốc lượng chất lỏng nói trên có độ cao bao nhiêu để mực chất lỏng trong cốc và ngoài cốc bằng nhau

Câu 3

Thả 300gam sắt ở nhiệt độ 100C vào 400gam đồng ở nhiệt độ 250C và 200gam nước ở nhiệt độ 200C Biết Nhiệt dung riêng của Sắt là: C1= 460J/kgđộ; Nhiệt dung riêng của đồng là C2= 400J/kgđộ; Nhiệt dung riêng của nước là C3= 4200J/kgđộ

a) Hãy cho biết gần cuối của quá trình truyền nhiệt thì vật nào tỏa nhiệt vật nào thu nhiệt Vì sao?

b) Tính nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt

Câu 4

Người thứ nhất tiến lại gần một

gương phẳng AB trên đường trùng

với đường trung trực của đoạn thẳng

AB Hỏi vị trí đầu tiên của người

thứ nhất cách I một khoảng bằng

bao nhiêu để người đó có thể nhìn

thấy ảnh của người thứ hai đứng

trước gương AB (như hình vẽ) Biết

AB = 2m, BH = 1m, HN2 = 1m,

N1 là vị trí xuất phát của người thứ

nhất, N2 là vị trí đứng của người thứ

hai

HẾT./.

. N2

(Người thứ hai)

H

. N1

(Người thứ nhất)

ĐỀ CHÍNH THỨC

(Đề gồm 1 trang)

Trang 2

HƯỚNG DẪN CHẤM BÀI THI KĐCL LỚP 8 NĂM HỌC 2010 – 2011

Môn: Vật lý

Bài 1: a/ Thời gian để xe thứ nhất đi hết quảng đường AB là :

t1= 60/15= 4 giờ

0,5

Thời gian để xe thứ 2 chạy hết quảng đường AB là :

t2= t1+1- 2= 4+1-2= 3 giờ 0,5 Vậy xe thứ 2 phải chuyển động với vận tốc là :

V2= 60/3 = 20 km/h 0,5

S(km)

II I

0.5 O 10 60

1,0

Bài 2: Gọi diện tích đáy cốc là S Khối lượng riêng của nước là D1,

khối lượng riêng của chất lỏng đổ vào cốc là D2

Trọng lượng của cốc là P1

Khi thả cốc xuống nước, lực đẩy ác si mét tác dụng lên cốc là:

FA1 = 10D1Sh1

Với h1 là phần cốc chìm trong nước

0.5

Khi đổ vào cốc chất lỏng có độ cao h2 thì phần cốc chìm trong nước là

h3

Trọng lượng của cốc chất lỏng là: P2 = P1 + 10D2Sh2

0.25 Lực đẩy ác si mét khi đó là: FA2 = 10D1Sh3 0.25 Cốc đứng cân bằng nên: P1 + 10D2Sh2 = 10D1Sh3 0.25

Trang 3

Kết hợp với (1) ta được: D1h1 + D2h2 = D1h3  D2=h3−h1

h2 D1 (2)

Gọi h4 là chiều cao lượng chất lỏng cần đổ vào trong cốc sao cho mực

chất lỏng trong cốc và ngoài cốc là ngang nhau

Trọng lượng của cốc chất lỏng khi đó là: P3 = P1 + 10D2Sh4

0.25

Lực ác si mét tác dụng lên cốc chất lỏng là: FA3 = 10D1S( h4 + h’)

Cốc cân bằng nên: P1 + 10D2Sh4 = 10D1S( h4 + h’)

 D1h1 + D2h4 = D1(h4 + h’)  h1 + h3− h1

h2 h4 =h4 + h’

 h4 = h1h2−h ' h2

h1+h2−h3

0.25

Thay h1 = 3cm; h2 = 3cm; h3 = 5cm và h’ = 1cm vào

Tính được h4 = 6 cm

Vậy lượng chất lỏng cần đổ thêm vào là 6 – 3 = 3 ( cm)

0.25

Bài 3: a/ Vì Đồng ở nhiệt độ cao nhất ,Sắt ở nhiệt độ thấp nhất nên

theo nguyên lý truyền nhiệt thì Đồng là tỏa nhiệt , Sắt thu nhiệt 0,5 Đối với nước ta xét :

Nhiệt lượng tỏa ra của 0,4kg đồng ở 250C xuống 200C là :

Q1=400 0,4(25-20) = 800J

Nhiệt lượng thu vào của 0,3kg Sắt ở 100C lên 200C là :

Q2= 460.0,3.(20-10) = 1380 J

Vì Q1< Q2 nên ở quá trình cuối thì nước là vật tỏa nhiệt

0,5

b/ Gọi t là nhiệt độ khi cân bằng nhiệt ,khi đó

Tổng nhiệt lượng tỏa ra của đồng từ 250 xuống t độ và nước ở 200C

xuống t độ là :

Qtỏa =400 0,4(25-t ) + 4200.0,2 (200-t )

0,5

Nhiệt lượng thu vào của sắt ở 100 C lên t độ là :

Vậy ta có phương trình : Qthu = Qtỏa

460.0,3 (t-10)= 400.0,4(25-t) + 4200.0,2 (20-t)

Giải ra ta có : t= 19,490C

0.5

Bài 4 : Lấy N đối xứng với N2 qua gương

suy ra N là ảnh của N2 qua gương AB

Kẻ đường thẳng NB cắt IN1 tại T suy ra

T là điểm đầu tiên mà N1 nhìn thấy

ảnh của N2 qua gương AB

(Phải có vẽ hình theo mô tả trên )

1.5

Tính IT : Ta có IB =1cm Suy ra IB= BH=1cm nên dễ dàng suy ra tam

N

T

Ngày đăng: 19/02/2021, 03:00

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w