Sau 15 phút thỡ sửa xong, ca nô lập tức quay lại đuổi theo bè( với vận tốc của ca nô đối với nước là không đổi) và gặp lại bè ở điểm gặp cách điểm gặp trước một đoạn l=2,5 km.. Tính vận[r]
Trang 1Chuyên đề : Chuyển động HSG Vật lý 8
Bài 1/ Một người đi du lịch bằng xe đạp, xuất phát
lúc 5 giờ 30 phút với vận tốc 15km/h Người đó dự định
đi được nửa quãng đường sẽ nghỉ 30 phút và đến 10 giờ
sẽ tới nơi Nhưng sau khi nghỉ 30 phút thì phát hiện xe bị hỏng phải sửa xe mất 20 phút
Hỏi trên đoạn đường còn lại người đó phải đi với vận tốc bao nhiêu để đến đích đúng giờ như dự định?
Bài 2 :
Quãng đường AB được chia làm 2 đoạn, đoạn lên dốc
AC và đoạn xuống dốc CB Một xe máy đi lên dốc với vận tốc 25km/h và xuống dốc với vận tốc 50km/h Khi đi
từ A đến B mất 3h30ph và đi từ B về A mất 4h Tính quãng đường AB
Bài 3 :
Một ca nô đang đi ngược dũng thỡ gặp một bố đang trôi xuôi Sau khi gặp bè 30 phút thỡ động cơ ca nô
bị hỏng Sau 15 phút thỡ sửa xong, ca nô lập tức quay lại đuổi theo bè( với vận tốc của ca nô đối với nước là không đổi) và gặp lại bè ở điểm gặp cách điểm gặp trước một đoạn l=2,5 km Tỡm vận tốc của dũng nước?
B
chuyển động đều với vật tốc 18km/h Thì thấy một ô tô
du lịch ở cách xa mình 300m và chuyển động ngược chiều, sau 20s hai xe gặp nhau
a Tính vận tốc của xe ô tô du lịch so với đường?
Trang 2b 40 s sau khi gặp nhau, hai ô tô cách nhau bao nhiêu?
Bài 5
Từ thành phố A đến thành phố B cách nhau 60km, vào lúc 12h một xe đạp xuất phát với vận tốc không đổi 10km/h Một ôtô xuất phát từ B đi tới A cũng với vận tốc không đổi bằng 30km/h Họ gặp nhau tại chỗ cách đều A
và B Hỏi hai xe cách nhau bao nhiêu vào lúc 14h và 16h ?
Trang 3áp án Bai 1
Đáp án Bai 1
Thời gian đi từ nhà đến đích là
10 giờ – 5 giờ 30’ = 4,5 giờ
Vì dự định nghỉ 30’ nên thời gian đạp xe trên đường chỉ còn 4 giờ
Thời gian đi nửa đầu đoạn đường là: 4: 2 = 2 giờ Vậy nửa quãng đường đầu có độ dài: S = v.t = 15 x 2 = 30km
Trên nửa đoạn đường sau, do phải sửa xe 20’ nên thời gian đi trên đường thực tế chỉ còn:
2 giờ – 1/3 giờ = 5/3 giờ Vận tốc trên nửa đoạn đường sau sẽ là:
V = S/t = 30: 5/3 = 18 km/h
Đáp án Bài 2
Gọi thời gian đi lên dốc AC là t1
( 0,25 đ )
Thời gian đi xuống dốc CB là t2
( 0,25 đ )
Ta có: t1 + t2 = 3,5 (h) ( 1)
( 0,5 đ )
Quãng đường lên dốc là: S AC = V1t1 = 25t1
( 0,25 đ )
Quãng đường xuống dốc là: SCB = V2t2 = 50t2
( 0,25 đ )
Trang 4Gọi thời gian lên dốc BC là t’1 : t’1= S vBC2 = 25
50t2
=2t2 ( 0,5 đ )
Thời gian xuống dốc CA là t’2 : t’2= V SCA2 = 50
25t1
=2
1
t
( 0,5 đ )
Ta có: t’1+ t’2= 4(h)
2t2 + 2
1
t
= 4 4t2+ t1= 8 (2) (0.5 đ)
Kết hợp (1) và (2) t1+ t2 = 3,5
t1+ 4t2= 8
(0,5 đ)
Lấy (2) – (1) ta có: 3t2= 4,5 t2 = 1.5 (h); t1= 2(h)
( 0,5 đ)
Quãng đường lên dốc AC dài: SAC = 25.2 = 50 (km)
( 0,25 đ)
Quãng đường xuống dốc CB dài: SCB = 50.1,5 = 75 (km)
( 0,25 đ)
Quãng đường AB dài là: SAB= SAC+SCB=50+75 =125(km)
( 0,5 đ )
Đáp án Bài 3
Đổi 30 phút =0,5h; 15phút= 0,25h
Trang 5Gọi vận tốc của ca nô đối với nước là v1(km/h); vận tốc của nước là v2(km/h) v1>v2>0
Quóng đường bè trôi được sau 30 phút là: Sb1=0,5v2
Quóng đường ca nô đi được sau 30 phút là: Sc=0,5(v1-v2) Lỳc hỏng mỏy ca nụ cỏch bố là: s= Sb1+Sc= 0,5v1
Trong thời gian sửa mỏy ca nụ và bố cựng trụi theo dũng nước nên khoảng cách giữa chúng không đổi
Khi sửa máy xong ca nô đi xuôi dũng nước (cùng chiều với bè) Thời gian đuổi kịp bè là:
1
0,5v S
(v v ) v v
Thời gian giữa hai lần gặp là: t’= 0,5+0,25+0,5=1,25(h) Vận tốc dũng nước là: 2
l 2,5
t ' 1,25
Dap an Bai 4
Gọi v1 và v2 là vận tốc của xe tải và xe du lịch
Vận tốc của xe du lịch đối với xe tải là : v21
Khi chuyển động ngược chiều: V21 = v2 + v1 (1)
Mà v21 = t
S
(2)
Từ (1) và ( 2) v1+ v2 = t
S
v2 = t
S
- v1 Thay số ta có: v2 = 20 5 10m / s
300
Gọi khoảng cách sau 40s kể từ khi 2 xe gặp nhau là l
l = v21 t = (v1+ v2) t l = (5+ 10) 4 = 600 m
áp án B i 5
Đáp án Bai 1 ài 5
C là điểm chính giữa A và B
Trang 6- Thời gian xe đạp đi từ A đến C là t1= v h
AC
3 10
30
(v là vận tốc của xe đạp) Lúc đó là 12 + 3= 15h
- Để đi hết quóng đường BC = 30 km ôtô cần thời gian
t2= 30/v0= 30/30 =1h
( v0 là vận tốc của ôtô ) → ôtô xuất phát sau xe đạp 2h ,tức là lúc 14h
- Lúc 14h xe đạp ở D cách A là AD = 10 ( 14 – 12 ) = 20km và ôtô ở B
Ta cú BD = AB – AD = 60 – 20 = 40 km
-Sau 1h kể từ lúc hai xe gặp nhau (lúc đó là 16h) xe đạp ở E cỏch C
CE = 10.1= 10km và ụtụ ở G cỏch C là CG= 30.1 = 30km → G trựng A Vậy lỳc 16h hai xe cỏch nhau : AE = AC + CE = 30 + 10 = 40km
B