Xác định công thức cấu tạo hai anken và gọi tên chúng.. Có hai sản phẩm.[r]
Trang 1Sở GD-DT ĐăkLăk Bài kiểm tra 45 phút số 4 lớp 11
Trường THPT Ngô Gia Tư CT nâng cao
Câu 1(2đ): viết các phương trình phản ứng xảy ra trong các trường hợp sau, ghi rõ điều kiện xảy
ra nếu có:
a) CH2 CH2H2 b) CH3 CH CH 2HBr
c) Butadien + Br2 (tỉ lệ mol 1:1) d) Benzen + HNO3đ/H2SO4đ
Câu 2(3đ): hoàn thành sơ đồ phản ứng sau (ghi rõ điều kiện xảy ra):
CH 4 → C 2 H 2 → C 4 H 4 → C 4 H 6 → cao su buna
↓
C 2 H 3 Cl → PVC
Câu 3(2đ):A và B là hai anken đồng đẳng liên tiếp nhau Cho 13,44 lít hỗn hợp hai anken A và B (đktc) qua bình đưng dung dịch brom thấy bình tăng thêm 28g
a Xác định công thức phân tử hai anken.
b Cho hỗn hợp anken tác dụng với HCl thì thu được tối đa 3 sản phẩm cộng Xác định công
thức cấu tạo hai anken và gọi tên chúng
Câu 4(1,5đ): Một hỗn hợp X gồm C2H4 và H2.dX/H2 =7,5 Đun nóng hỗn hợp với xúc tác Ni,sau 1 thời gian thu được hỗn hợp Y có dY/H2 = 9
a) Tính %V khí trong hỗn hợp ban đầu
b) Tính Hpư hidro hóa
Câu 5(1đ): \Ư
”,M ``
1 a 0,5đ b Có hai sản phẩm Mỗi trường hợp đúng 0,25đ c Giống câu b
d.0,5đ
Trang 22 Mỗi pt đúng cho 0,5đ Thiếu đk trừ một nửa số điểm
3
a
13, 44
0,6
22, 4
anken
Khối lượng bình brom tăng là khối lượng của 2 anken = 28g
Đặt công thức chung của 2 anken là C H n 2n
Pt: C H n 2nBr2 C H Br n 2n 2
Ta có
28 46,67 0,6
14n 46,67 n3,33 Vậy 2 anken là C H3 6 và C H4 8
b do C H3 6 là anken không đối xứng nen tạo ra 2 sp khi cộng HCl, vậy C H4 8
phải là anken đối xứng tạo 1 sp cộng vói HCl
Vậy CTCT 2 anken là CH3 CH CH2 và CH3 CH CH CH 3
0,25 0,25 0,25 0,25 0,25 0,25
0,25 0,25
4 Gọi số mol C2H4 và H2 ban đầu là x,y
Ta có :
15
M
x y
Giả sử số mol C2H4 và H2 bằng 1 m X 28 2 30
Mặt khác M Y 18 theo đlbt khối lượng m Y m x 30g
30
1, 67 18
y
n
số mol khí giảm là số mol H2 phản ứng = 2- 1,67 = 0,33 mol Vậy
0,33
100 33 1
% Lưu ý : Hs làm cách khác đúng cũng cho điểm tối đa
0,25 0,25 0,25 0,5 0,25
5
Đặt công thức chung là C Hn 4
theo đề M X 34
Ta có 12n + 4 = 34 n2,5
Pt: C Hn 4 ( n 1) O2 nCO2 2 H O2
0,05 0,05.2,5 0,1
Vậy m Ca OH d d ( )2 tăng = 0,125.44 + 0,1.18 = 7,3g
0,25 0,25 0,25 0,25
6 Pt: C H7 8AgNO3NH3 C H7 8x Ag xNH NO4 3
0,15 0,15
M C H7 8 x Ag x
306 Vậy x = 2 chất ban đầu có 2 lk ba ở đầu mạch
Các ctct thỏa mãn
3
2
3 2
2 5
0,25
0,25