Biết đèn sáng bình thường, hiệu điện thế định mức và công suất định mức của bóng đèn là. A.[r]
Trang 1Bài tập Vật lý 11 Chương 2: Dòng điện không đổi
Câu 1 Cho mạch điện như hình II.1 Bốn pin giống nhau, mỗi pin có ξ = 1,5V và r =V và r =
0,5V và r =Ω Các điện trở ngoài R1 = 2Ω; RΩ; R2Ω; R = 8Ω Hiệu điện thế UΩ Hiệu điện thế UMN bằng
A -1,5V và r =V
B 1,5V và r =V
C 4,5V và r =V
D -4,5V và r =V
Câu 2 Cho mạch điện như hình II.2Ω; R Ba pin giống nhau, mỗi pin có ξ = 6V; r = 1,5Ω V; r = 1,5V và r =Ω
Điện trở mạch ngoài bằng 11,5V và r =Ω Khi đó UMN bằng
Trang 2A 5V và r =,75V và r =V
B -5V và r =,75V và r =V
C 11,5V và r =V
D -11,5V và r =V
Dùng dữ kiện sau để trả lời các cau 3, 4, 5V và r =, 6V; r = 1,5Ω
Cho mạch điện như hình II.3, bỏ qua điện trở của dây nối, biết ξ1 = 9V; RV; R1 = 0,4Ω; ξ2Ω; R = 4,5V và r =V, R2Ω; R = 0,6V; r = 1,5Ω Ω, R1 = 4,8Ω Hiệu điện thế UΩ, R2Ω; R = R3 = 8Ω Hiệu điện thế UΩ, R4 = 4Ω
Câu 3 Cường độ dòng điện qua mạch là
Trang 3A 0,5V và r =A
B 1A
C 1,5V và r =A
D 2Ω; RA
Câu 4 Hiệu điện thế giữa hai điểm A, B là
A 4,8Ω Hiệu điện thế UV
B 12Ω; RV
C 2Ω; R,4V
D 3,2Ω; RV
Câu 5 Công suất của bộ nguồn là
A 7,2Ω; RW
B 18Ω Hiệu điện thế UW
C 13,5V và r =W
D 2Ω; R0,2Ω; R5V và r =W
Câu 6 Công suất toả nhiệt (hao phí) của bộ nguồn là
A 0,9V; RW
B 1,35V và r =W
C 2Ω; R,2Ω; R5V và r =W
D 4W
Dùng dữ kiện sau để trả lời các câu 7, 8Ω Hiệu điện thế U, 9V; R
Cho mạch điện như hình II.4, bỏ qua điện trở của dây nối Biết UAB = 2Ω; RV; ξ = 3V, RA =
0, ampe kế chỉ 2Ω; RA
Trang 4Câu 7 Điện trở trong của nguồn là
A 0,15V và r =Ω
B 0,3Ω
C 0,35V và r =Ω
D 0,5V và r =Ω
Câu 8 Năng lượng của nguồn điện cung cấp cho mạch trong 15V và r = phút bằng
A 9V; R0J
B 5V và r =400J
C 6V; r = 1,5Ω 3J
D 378Ω Hiệu điện thế U0J
Câu 9 Nhiệt lượng toả ra trên R trong 15V và r = phút là
A 18Ω Hiệu điện thế U0J
B 36V; r = 1,5Ω 00J
C 6V; r = 1,5Ω J
D 6V; r = 1,5Ω 30J
Câu 10 Cho mạch điện như hình II.5V và r =, bỏ qua điện trở của dây nối, nguồn có suất điện ξ
= 6V; r = 1,5Ω V, điện trở trong r = 0,1Ω, mạch ngoài gồm bóng đèn có điện trở Rđ = 11Ω và điện
Trang 5trở R = 0,9V; RΩ Biết đèn sáng bình thường, hiệu điện thế định mức và công suất định mức của bóng đèn là
A Uđm = 5V và r =,5V và r =V; Pđm = 2Ω; R,75V và r =W
B Uđm = 5V và r =5V và r =V; Pđm = 2Ω; R75V và r =W
C Uđm = 2Ω; R,75V và r =V; Pđm = 0,6V; r = 1,5Ω 8Ω Hiệu điện thế U75V và r =W
D Uđm = 11V; Pđm = 11W
Đáp án Câu hỏi trắc nghiệm Vật lý 11
Câu 1 2Ω; R 3 4 5V và r = 6V; r = 1,5Ω 7 8Ω Hiệu điện thế U 9V; R 10
Xem thêm tài liệu tại: https://vndoc.com/tai-lieu-hoc-tap-lop-11