Xác định hợp chất biết có duy nhất 1 nguyên tử Oxi. A.[r]
Trang 1Bài tập Hóa học 8 bài 21: Tính theo công thức hóa học
Câu 1: Cho C2H5OH Số nguyên tử H có trong hợp chất
A 1
B 5
C 3
D 6
Câu 2: Tính %mK có trong phân tử K2CO3
A 56, 502%
B 56,52%
C 56,3%
D 56,56%
Câu 3: Biết hợp chất có dA/H2 = 22 Xác định hợp chất biết có duy nhất 1 nguyên tử Oxi
A NO
B CO
C N2O
D CO2
Câu 4: Tính %mC biết trong 1 mol NaHCO3 có 1 mol Na, 1 mol C và 3 mol O, 1 mol H
A 14,28 %
B 14,2%
C 14,284%
D 14,285%
Câu 5: Thành phần phần trăm khối lượng của oxi trong Fe2O3
A 35%
B 40%
C 30%
D 45%
Câu 6: Tính khối lượng của Fe trong 92,8 g Fe3O4
A 67,2 g
Trang 2B 25,6 g
C 80 g
D 10 g
Câu 7: Tính mAl2O3 biết số mol Al có trong hợp chất là 0,6
A 30,6 g
B 31 g
C 29 g
D 11,23 g
Câu 8: Tỉ số về số mol của các nguyên tố có trong C3H6O2
A 3:6:2
B 1:3:1
C 36:6:32
D 12:6:16
Câu 9: Tìm công thức hóa học biết chất A có 80% nguyên tử Cu và 20% nguyên tử Oxi,
biết dA/H2 = 40
A CuO2
B CuO
C Cu2O
D Cu2O2
Câu 10: %mMg trong 1 mol MgO là
A 60%
B 40%
C 50%
D 45%
Đáp án Câu hỏi trắc nghiệm Hóa học 8
Trang 3Câu 2:
Câu 3: dA/H2 = 22 → MA = 44 mà có 1 nguyên tử O trong hợp chất
→ 44 – 16 = 28 (N2) N⇒ N 2O
Câu 4:
Câu 6: nFe3O4 = 92,8/232 = 0,4 mol
Có 3 nguyên tử Fe trong hợp chất →nFe = 1,2 mol
mFe = 1,2.56 = 67,2 g
Câu 7: Có 2 nguyên tử nhôm trong hợp chất mà nAl = 0,6 mol
→ nAl2O3 = 0,3 (mol)
→ mAl2O3 = 0,3.(27.2+16.3) = 30,6 g
Xem thêm tài liệu tại đây: https://vndoc.com/tai-lieu-hoc-tap-lop-8