Câu 9: Tính khối lượng đã phản ứng của HCl khi cho 2,875 g Na tác dụng với nó để sinh ra khí hidro. A.[r]
Trang 1Bài tập Hóa học 8 bài 23: Bài luyện tập 4
Câu 1: 0,5 mol mol nước chứa số nguyên tử
A 3,01.1023
B 6,02.1023
C 3.1023
D 4.1023
Câu 2: Số mol phân tử Cl2 có trong 7,1 g Cl2
A 1 mol
B 0,01 mol
C 0,1 mol
D 0,05 mol
Câu 3: Tính %mMg trong 1 mol MgSO4
A 80%
B 30%
C 50%
D 20%
Câu 4: Số mol tương ứng của 4,8g C; 8g O; 0,56g Fe
A 0,04 mol, 0,5 mol, 0,1 mol
B 0,4 mol, 0,5 mol, 0,01 mol
C 4 mol, 5 mol, 1 mol
D 0,4 mol, 0,1 mol, 0,3 mol
Câu 5: Kết luận đúng khi nói về khí clo và khí metan
A MCl2 = MCH4
B Khí clo nặng hơn 4,4375 lần khí metan
C Khí metan nặng hơn khí clo 2,5 lần
D Khí metan nặng hơn khí clo 4,4375 lần
Câu 6: Cho 1,6 g S cháy trong không khí thấy có khí có khả năng làm mất màu cánh hoa
hồng Tính thể tích khí đó
A 1,12 ml
Trang 2B 0,102 l
C 11,2 ml
D 1,12 l
Câu 7: Cho 2,7 g nhôm tác dụng với 6,4g O2 Hỏi sau phản ứng thu được những chất nào, biết rằng hóa trị cao nhất của nhôm trong hợp chất là III
A Al2O3
B Al
C O2
D Al2O3 và O2 dư
Câu 8: Muốn thu khí NO vào bình ta phải
A Đặt đứng bình
B Đặt úp bình
C Cách nào cũng được
D Lúc đầu để đứng bình rồi chuyển sang để ngang bình
Câu 9: Tính khối lượng đã phản ứng của HCl khi cho 2,875 g Na tác dụng với nó để sinh ra
khí hidro
A 9,2 g
B 4,5625 g
C 12,95 g
D 1,123 g
Câu 10: Cho dX/H2 = 0,12 nghĩa là gì
A X nhẹ hơn H2 0,12 lần
B X nặng hơn H2 0,12 lần
C Số mol của X và hidro bằng nhau
D Không kết luận được
Đáp án Câu hỏi trắc nghiệm Hóa học 8
Trang 3Hướng dẫn:
Câu 1: số ng.tử = số mol Số Avogadro = 0,5.6,2.1023 = 3,2.1023
Câu 4: Sử dụng công thức n = m/M
Câu 5: dCl2/CH4 = 71/16 = 4,4375 khí clo nặng hơn khí metan 4,4375 lần⇒ khí clo nặng hơn khí metan 4,4375 lần
Câu 6: Khí làm mất màu cánh hoa hồng là khí SO2
S + O2 → SO2
0,05 0,05 mol
nS = 1,6/32 = 0,05 mol
VSO2 = 0,05.22,4 = 1,12 l
Câu 7:
Câu 8: Xét tỉ khối của NO (M=34) so với không khí (M=29) ta thấy NO nặng hơn không
khí nên sẽ chìm xuống dưới Do vậy, để thu được NO ta phải đặt đứng bình
Câu 9:
nNa = 2,875/23 = 0,125 mol
2Na + 2HCl → 2NaCl +H2
0,125 → 0,125 mol
Trang 4mHCl = 0,125.36,5 = 4,5625 g
Xem thêm tài liệu tại đây: https://vndoc.com/tai-lieu-hoc-tap-lop-8