A. sự thay đổi tỉ khối B. sự thay đổi độ tan... Xác định công thức phân tử của hợp chất.. Cho biết khối lượng mol phân tử của A là 340 g/mol. Xác định công thức phân tử của A. hãy giải t[r]
Trang 1Giải bài tập Hóa 11 nâng cao bài 29 Bài 1 (trang 121 sgk Hóa 11 nâng cao): Hãy điền từ ngữ thích hợp vào chỗ
trống trong các câu sau:
a) Chưng cất dựa trên sự khác nhau về thành phần của hỗn hợp lỏng so với … tạo thành khi … hỗn hợp đó lỏng
A hỗn hợp rắn
B Hỗn hợp hơi
C đun nóng
D đun sôi
b) Người ta thường sử dụng Phương pháp chưng cất đối với các chất có … khác nhau Chiết dựa vào sự khác nhau về … của các chất
A độ tan
B nhiệt độ nóng chảy
C nhiệt độ sôi
D thành phần
c) Người ta thường sử dụng Phương pháp chiết tách các chất lỏng … hoặc tách chất … ra khỏi chất rắn …
A độ tan
B không tan
C bay hơi
D không trộn lẫn vào nhau
d) Tinh chế chất rắn bằng cách kết tinh trong dung môi dựa vào … theo nhiệt độ
A sự thay đổi tỉ khối
B sự kết tinh
C sự thăng hoa
D sự thay đổi độ tan
Trang 2Lời giải:
Câu hỏi này chưa chuẩn xác
Bài 2 (trang 121 sgk Hóa 11 nâng cao): Hãy thiết lập công thức phân tử
của các hợp chất A và B ứng với các số liệu thực nghiệm sau (không ghi %O) a) C: 49,40%; H: 9,8%; N:19,10%; dA/kk = 2,52
b) C: 54,54%; H: 9,09%; dB/CO2 = 2,00
Lời giải:
Bài 3 (trang 121 sgk Hóa 11 nâng cao): Một hợp chất A chứa 54,8%C;
4,8%H, 9,3%N còn lại là O cho biết phân tử khối của nó là 153 Xác định công thức phân tử của hợp chất vì sao phân tử khối của các hợp chất chứa C, H, O là
số chẵn mà phân tử khối của A là lại là số lẻ (không kể phần thập phân)?
Lời giải:
%O = 100 - (54,8 + 9,3 + 4,8) = 31,1%
MA = 153
Đặt công thức tổng quát của A CxHyOzNt
Công thức đơn giản nhất của A (C7H7O3N)n, ta có MA=153 n=1⇒n=1
CTPT của A C7H7O3N
Trang 3Phân tử khối của các hợp chất chứa C, H, O luôn chẵn vì nguyên tử H luôn là số chẵng
Xét hợp chất CxHyOz Vì y là số chẵn nên đặt y = 2a (a N*)∈ N*)
Ta có M = 12x + y + 16z = 12x + 2z + 16z = 2(6x + a + 8z) là số chẵn
Phân tử khối của A là số lẻ vì số nguyên tử H = 7 (số lẻ)
Bài 4 (trang 121 sgk Hóa 11 nâng cao): Phân tích nguyên tố một hợp chất
hữu cơ A cho kết quả: 7097%, 10,15%H còn lại là O Cho biết khối lượng mol phân tử của A là 340 g/mol Xác định công thức phân tử của A hãy giải thích bài trên bằng hai cách dưới đây rút ra kết luận
a) Qua công thức đơn giản nhất
b) Không qua công thức đơn giản nhất
Lời giải:
Cách 1 %O=100-(70,97+10,15)=18,88%
Đặt công thức tổng quát của A CxHyOz
Công thức đơn giản của A (C5H9O)n Ta có MA=340 n=4⇒n=1
CTPT của A C20H36O4
Cách 2 Đặt công thức tổng quát của A: CxHyOz
Bài 5 (trang 121 sgk Hóa học 11 nâng cao): Trước kia, “phẩm đỏ” dùng
để nhuộm áo choàng cho Hồng y giáo chủ được tách chiết từ một loài ốc biển
đó là hợp chất có thành phần nguyên tố như sau: C: 45,7%; H: 1,9%; O: 7,6%; Br: 38,1%
a) Hãy xác định công thức đơn giản nhất của phẩm đó
b) Phương pháp phổ khối lượng cho biết trong phân tử “phẩm đó” có chứa hai nguyên tử Brom Hãy xác định công thức phân tử đó:
Lời giải:
Đặt công thức tổng quát của phẩm đỏ: CxH2OzNtBrv
Trang 4Công thức đơn giản cẩu phẩm đỏ (C8H4ONBr)n Phẩm đỏ có hai nguyên tử Br nên công thức của phẩm đỏ là C16H8O2N2Br2
Xem thêm các bài tiếp theo tại: https://vndoc.com/giai-bai-tap-hoa-hoc-lop-11