[r]
Trang 1( Cho C= 12, H= 1, O = 16, N= 14, Al= 27, Ca= 40)
Câu 1 ( 1 điểm): Viết PT dạng phân tử và ion thu gọn của các p/ứ sau:
a, Ba(OH)2 + Na2SO4 -> b, NH3 + FeCl3 + H2O ->
Câu 2 ( 2 điểm): Hoàn thành chuỗi p/ứ sau( ghi rõ điều kiện xảy ra):
N2 -> NH3 -> NO -> NO2 -> HNO3 -> H3PO4 -> Ag3PO4
Cu(NO3)2 -> NO2
Câu 3 ( 1,5 điểm): Xác định khối lượng muối thu được khi cho 3,36 lít khí CO2 ở đktc vào bính chứa 200ml dd Ca(OH)2 0,5M?
Câu 4 ( 2 điểm): Đốt cháy hoàn toàn 5,2g hợp chất hữu cơ A rồi cho sản phẩm lần lượt qua bình 1
đựng H2SO4 đậm đặc, bình 2 chứa nước vôi trong có dư, thấy khối lượng bình 1 tăng 1,8g, ở bình 2 thu được 15g kết tủa
a, Xác định CTĐG nhất của A
b, Xác định CTPT của A biết khi hoá hơi 5,2g A thu được một thể tích đúng bằng thể tích của 1,6g oxi
ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất
Câu 5 ( 1 điểm): Xác định pH của :
a, 50 ml dd H2SO4 0,01M
b, 50ml dd CH3COOH 0,02M có α = 20%
Câu 6 ( 2,5 điểm): Để hòa tan 10,8 gam Al cần sử dụng 1000 ml dung dịch HNO3 x ( mol/l), ta thu được V lít hỗn hợp khí NO2 , NO ở đktcvà dung dịch A
a, Xác định giá trị của x và V Biết hỗn hợp khí có tỉ khối so với H2 = 19
b, Lấy dung dịch A đem cô cạn rồi sau đó nung đến khối lượng không đổi thì khối lượng chất rắn giảm bao nhiêu gam?
ĐÁP ÁN:
1 a, Ba(OH)2 + Na2SO4 -> BaSO4 ↓+ 2NaOH
Ba2+ + SO42- -> BaSO4↓
b, 3NH3 + FeCl3 + 3H2O -> Fe(OH)3 + 3NH4Cl
Fe3+ + 3NH3 + 3H2O -> Fe(OH)3 + 3NH4+
0,25 đ 0,25 đ 0,25 đ 0,25 đ
được 0,25 điểm 3
Ta có
OH¿2
Ca¿
n¿
= 0,5 0,2 = 0,1 mol, nCO2 = 0,15
mol Ca(OH)2 -> 2OH- + Ca2+
0,1 mol -> 0,2 mol Xét T = n nOH−
CO2
= 0 ,150,2 = 1,333
Vì 1< T < 2 nên có PT xảy ra:
CO2 + Ca(OH)2 -> CaCO3 + H2O
x <- x -> x mol
0,25 đ
0,25 đ
0,25 đ
SỞ GD & ĐT NGHỆ AN ĐỀ THI KHẢO SÁT CHẤT LƯỢNG KÌ 1 TRƯỜNG THPT NGUYỄN CẢNH CHÂN NĂM HỌC 2011- 2012
MÔN HÓA HỌC - K11
Trang 22CO2 + Ca(OH)2 -> Ca(HCO3)2
2y <- y -> y mol
Ta có hệ PT x + y = 0,1 2x + y = 0,15 => x = 0,05 mol , y = 0,05 mol Vậy mCaCO3 = 100 0,05 = 5 gam
HCO3¿2
Ca¿
= 0,05 162 = 8,1g
mmuối = 8,1 + 5 = 13,1 gam
0,25 đ 0,5 đ
4 n H2O = 0,1 mol => n H2 = 0,2 mol => mH =
0.2g
nCO2 = 0,15 mol = nC = > mC = 0,15 12 = 1,8g Vậy mO = 5,2 - 1,8 -0,2 = 3,2g
=> nO = 0,2 mol Vậy chất hữu cơ có chứa C, H, O đặt CTTQ CxHyOz
Ta có : nC : nH : nO = 0,15:0,2:0,2 = 3:4:4 CTĐG nhất là: (C3H4O4 )n với n≥ 1 Theo định luật Avogadro nA = nO2 = 0,05 mol
=> MA = 0 ,055,2 = 104 khi đó : MA = 104.n = 104 => n = 1 Vậy CTPT là C3H4O4
0,25 đ 0,25 đ 0,25 đ
0,5 đ 0,25 đ
0,5 đ
b, [H+] = 0,004 M = 4.10-3M => pH = 3- lg4 = 2,4 0,5 đ
6 Theo bài ra : nAl = 0,4 mol
Sử dụng bảo toàn electron : 3.nAl= nNO2 + 3nNO
0,25 đ
Sử dụng sơ đồ đường chéo xác định được
nNO2 = nNO
Lập hệ PT : nNO2 + 3nNO = 3.0,4 = 1,2
nNO2= nNO
=> nNO2 = nNO = 0,3 mol Vậy thể tích khí thu được = (0,3 + 0,3 ).22,4 = 13,44 lít
nHNO3 = 3.nAl + nNO2 + nNO = 1,8 mol
=> CM HNO3 = 1,81 = 1,8 M
0,25 đ
0,5 mol
0,5 đ
Nếu HS giải theo cách khác nhưng đúng thì vẫn được diểm tối đa
Khi cô cạn dd thu được Al(NO3)3
Khi nung ta có PT : 2Al(NO3)3t0-> Al2O3 + 6NO2 + 3/2O2
0,4 mol -> 0,4.3 0,3 mol Vậy m chất rắn giảm chính là
mNO2 + mO2 = 1,2.46 + 0,3.32 = 64,8 gam
1 đ