1. Trang chủ
  2. » Lịch sử lớp 12

Đề thi chọn học sinh giỏi môn Hóa học 8 năm 2018-2019 có đáp án - Phòng GD&ĐT Châu Thành mới nhất năm 2021

3 104 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 319,59 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Chất rắn thu được sau phản ứng khử được hòa tan bằng axit H 2 SO 4 loãng thoát ra 3,36 lít hiđro (đktc).Tìm công thức của oxit sắt nói trên... -Các bài toán có nhiều cách giải, học si[r]

Trang 1

PHÒNG GD&ĐT CHÂU THÀNH

TRƯỜNG THCS TTT TẦM VU

KỲ THI HSG LỚP 8 NĂM HỌC 2018 - 2019

MÔN : HÓA HỌC

Thời gian: 180 phút( không kể phát đề)

Ngày thi: 13/9/2018

Câu 1 (4,0 điểm)

1.1 (1,0 điểm) Tổng các hạt mang điện trong hợp chất A2B là 60.Số hạt mang điện trong hạt nhân nguyên tử A nhiều hơn số hạt mang điện trong hạt nhân nguyên tử B là 3

Hãy viết công thức phân tử của hợp chất trên Hợp chất trên thuộc loại hợp chất gì?

1.2 (2,0 điểm) Chọn các công thức hóa học thích hợp ứng với các chữ cái A, B, C, D, E, F để lập

thành dãy biến hóa và viết phương trình hóa học thực hiện dãy biến hóa đó:

A  (1)

6) B D (4) Ca E  (5) F (6) CaCO3

C Biết E là canxi oxit

1.3 (1,0 điểm) Cho 11,70 gam kim loại M tác dụng với dung dịch HCl dư thấy có 3,36 lít khí thoát ra (đktc) Hỏi M là nguyên tố nào?

Câu 2 (2,0 điểm) Hòa tan oxít MxOy bằng dung dịch H2SO4 24,5% thu được dung dịch muối

có nồng độ 32,2% Hãy tìm công thức phân tử oxít

(Biết MxOy + H2SO4 → Muối và nước)

Câu 3 (2,0 điểm)

Hòa tan NaOH rắn vào nước để tạo thành 2 dung dich A và B Biết nồng độ % của dung dịch A gấp 3 lần nồng độ phần trăm của dung dịch B Nếu đem trộn hai dung dịch

A và B theo tỉ lệ khối lượng mA : mB = 5 : 2 thì thu được dung dịch C có nồng độ là 20% Tính nồng độ phần trăm của dung dịch A và B

Câu 4: (2,0 điểm)

Khử một lượng oxit sắt chưa biết H2 nóng dư Sản phẩm hơi tạo ra hấp thụ bằng 100g axit H2SO4 98% thì nồng độ axit giảm đi 3,405% Chất rắn thu được sau phản ứng khử được hòa tan bằng axit H2SO4 loãng thoát ra 3,36 lít hiđro (đktc).Tìm công thức của oxit sắt nói trên

Cho: Fe = 56; Mg=24; Al=27; H=1; Cl=35,5; S=32; O=16; C = 12; Cu = 64;Zn=65

Ba=137,N =14; Ca = 40; Mn=55; K=39; Na=23;Pb=207

Hết

ĐỀ CHÍNH THỨC

 (2)

 (3)

Trang 2

PHÒNG GD&ĐT CHÂU THÀNH

TRƯỜNG THCS TTT TẦM VU

HƯỚNG DẪN CHẤM THI HSG LỚP 8

NĂM HỌC 2018 - 2019 MÔN : HÓA HỌC

Thời gian: 180 phút( không kể phát đề)

Ngày thi: 13 /9/2018

Câu 1

1.1

(1,0 điểm)

A2B có số hạt mạng điện là 60

Ta có : 4PA + 2PB = 60

PA - PB = 3

=> PA = 11 là natri Na; PB = 8 là Oxi O CTHH: Na2O là oxit bazo

0,25 đ 0,5 đ

0, 25 đ

1.2

(2,0 điểm)

A: B, C, là KClO3 KMnO4 ; H2O D: O2; F: Ca(OH)2

(1)2KMnO4

o t

K2 MnO4 + MnO2 + + O2  (2) 2KClO3

o t

 2KCl + 3O2

(3) 2H2O

o t

 2H2 + O2

(4) 2Ca + O2

o t

 2CaO (5) CaO + H2O  Ca(OH)2

(6) Ca(OH)2 + CO2  CaCO3 + H2O

0,25 đ 0,25 đ

0, 25 đ

0, 25 đ

0, 25 đ

0, 25 đ

0, 25 đ

0, 25 đ 1.3

(1 điểm) Số mol khí = 0,15

0,3

n 0,15

Từ PTHH có khối lượng mol của M = 11,7n

0,3 = 39n

 ứng với n = 1 thì M = 39 là K (Kali)

0,25 đ 0,25 đ

0,25 đ

0,25 đ

Câu 2

(2,0 điểm) Giả sử lấy 1 mol MxOy hòa tan, cần y mol H2SO4

mdung dịch

4

2SO

24,5

y

y

(gam) 2MxOy + 2yH2SO4 x M2(SO4)2y/x + 2yH2O Theo đầu bài ta có : 96 100% 32, 20%

-> M 56 y 28 2y

2 y

Công thức phân tử của oxít là FeO

0,25 đ 0,5 đ

0, 5 đ 0,25 đ

0,5 đ

ĐỀ CHÍNH THỨC

Trang 3

Câu 3

(2,0 điểm)

Gọi nồng độ 5 của dd B là x% Nồng độ % của dd A là 3x%

B

A

m m

m

m

5 , 2 2

5



 Gọi khối lượng dung dịch B = m (g)

Khối lượng dung dịch A = 2,5m (g) Khối lượng NaOH có trong dung dịch B là: ( )

100

.

g m x

Khối lượng NaOH có trong dung dịch A là: ( )

100

5 , 7 100

3 5 , 2

g mx x

m

Tổng khối lượng NaOH có trong dung dịch C là:

) ( 100

.

g m x

100

5 , 7

g mx

100

5 , 8

g mx

Theo đề: 100 % 20 %

5 , 2 100

5 , 8

m

mx

Giải ra ta được: x = 8,235%

Đáp số: Nồng độ % của dung dịch B = 8,235%

Nồng độ % của dung dịch A = 3.8,235% = 24,705%

0,25 đ

0, 25 đ

0, 5 đ

0, 5 đ

0, 25 đ 0,25 đ

Câu 4

(2,0 điểm) FexOy + H2 t o xFe + yH2O (1)

0,2 Sản phẩm hơi là nước

Theo giả thiết

4 2

%

SO H

C còn 98% - 3,405% = 94,595%

100 98 2

m H O

Giải ra ta được: Khối lượng H2O = 3,6 g

Số mol H2O = 0,2 mol Theo (1) số mol oxi trong FexOy = số mol H2O = 0,2 mol Sản phẩm rắn là Fe:

Số mol H2 thoát ra = 3,36 : 22,4 = 0,15 (mol)

Fe + H2SO4  FeSO4 +H2

0,15 0,15

nFe / nO =0,15/0,2=3/4 CTHH Fe3O4

0,25 đ

0,25 đ

0, 25 đ

0, 25 đ

0, 25 đ

0, 25 đ

0, 25 đ

0, 25 đ

*Lưu ý:

- Mỗi PTHH hoàn chỉnh đạt 0,25 điểm; thiếu điều kiện -0,25/2 pthh

-Các bài toán có nhiều cách giải, học sinh giải bằng cách khác đúng vẫn được trọn điểm

Ngày đăng: 09/02/2021, 04:19

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w