Bánh xe lăn không trượt nên độ dài cung quay được của một điểm trên vành bánh xe bằng quãng đường mà xe đi được nên v=Rω.[r]
Trang 1SỞ GD VÀ ĐT BẮC NINH
TRƯỜNG THPT CHUYÊN BẮC NINH
HDC ĐỀ THI ĐỊNH KỲ LẦN I Môn thi: Vật lý 10 (Toán, Hoá, Tin, Cận 1)
Câu 1 2 điểm
a) Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
1 2
40.60
24( ) 100
R R R
b) Cường độ dòng điện qua mạch chính là
1
1
36 0,9( ) 40
U
R
1
2
36
0, 6( ) 60
U
R
I = I 1 + I 2 = 0,9 + 0,6 = 1.5 (A) (0,5 đ)
c) Công thức tiêu thụ của toàn mạch
P = U.I = 36.1,5 = 54 (w) (0,5 đ)
d) Điện trở bóng đèn là:
d
12 6( ) 24
dm U R P
Điện trở tương đương toàn mạch là:
R’ = R + R đ = 24 + 6 = 30( )
Cường độ dòng điện qua tòan mạch lúc này là
'
'
36
1, 2 30
U
R
Vì đoạn mạch mắc nối tiếp nên I đ = I’ = 1,2A
Hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn là: (0,25 đ)
U đ = I đ R đ = 1,2 6 = 7,2 (V)
U đ < U đm => đèn sáng yếu (0,25 đ)
Câu 2 1điểm
a) Vẽ hình 0,5 đ
b) Theo hình vẽ ta có:
AO
O A AB
B
A' ' ' (1)
Mặt khác ta có A’B’F’ OIF’
'
' ' ' '
OF
F A OI
B A
Trang 2vì AB = OI ' ' ' '
'
A B A F
AB OF ( 2)
Từ (1) và (2) ta có
'
' '
'
' ' '
OF
OF O A OF
F A AO
O
hay
'
' ' '
OF
OF OA OA
Thay số, tính được OA’ =15 (cm) 0,25 đ
2,5 6
A B A O
AB AO
Vậy ảnh lớn hơn vật 2,5 lần 0,25đ
Câu 3.(2 điểm)
a) a = 5/4 = 1,25m/s2 1 đ
b) 𝑥 0,625𝑡 0,5 đ
c) 𝑠 𝑥 0,625.4 2,5𝑚 0,5đ
Câu 4 (2 điểm)
a Vận tốc luôn dương, ta chọn chiều dương là chiều chuyển động của thang máy
-Giai đoạn 1: 0 (s) đến 5 (s), chuyển động thẳng nhanh dần đều,
a1=Δv/Δt= (5-0)/(5-0)=1 (m/s2),
x1=0+ a1 t2/2
x 1 =0,5 t 2 ( x1 :m ;t : s), với 0 t 5 -0,5 điểm
-Giai đoạn 2: 5 (s) đến 10 (s), chuyển động thẳng đều,
x2= 0,5 x 52+5 (t-5)
x 2 = -12,5 +5 t ( x2 :m ;t : s), với 5 t 10 -0,5 điểm
-Giai đoạn 3: 10 (s) đến 15 (s), chuyển động thẳng chậm dần đều,
a3=Δv/Δt= (0-5)/(15-10)=-1 (m/s2),
x3=(-12,5 +5 x10) +5(t-10)+ a3 (t-10)2/2
x 3 ==-62,5+15t-0,5 t 2 ( x3:m ;t : s), với 10 t 15 -0,5 điểm
b Vẽ đồ thị a-t -0,5 điểm
Câu 4 (2 điểm)
a Bánh xe lăn không trượt nên độ dài cung quay được của một điểm trên vành bánh xe bằng quãng đường mà xe đi được nên v=Rω
Theo bài ω=10x2π rad/s (0,5đ)
Vận tốc của ô tô là v= 0,3 x 10x2π=18,84 (m/s) -0,5 điểm
b T=2π/ ω =0,1 (s) -0,5 điểm
aM= ω2 RM=789 (m/s2) -0,5 điểm
Câu 5 (1 điểm)
Gọi thời gian vật rơi là t (s)
Quãng đường vật đi được trong nửa giây cuối cùng là
s1=gt2/2- g(t-0,5)2/2= g (t-0,25)/2 -0,25 điểm
Quãng đường vật đi được trong nửa giây ngay trước đó là :
s2=g(t-0,5)2/2- g(t-1)2/2= g (t-0,75)/2 -0,25 điểm
Theo đề bài s1=2 s2, suy ra t=1,25 (s) -0,25 điểm
Vật rơi từ độ cao h= gt2/2=7,81 (m) -0,25 điểm