Tính số tiền điện phải trả trong một tháng (30 ngày). Điện trở các dây nối không đáng kể, điện trở dây tóc bóng đèn không phụ thuộc vào nhiệt độ. a) Tính cường độ dòng điện qua mạch chí[r]
Trang 1PHÒNG GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO
AN PHÚ
KỲ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI CẤP HUYỆN Khóa ngày 19/01/2019
HƯỚNG DẪN CHẤM MÔN VẬT LÍ
Câu 1 (4,0 điểm)
Lúc 8 giờ 30 phút, hai ôtô chuyển động đều ngược chiều nhau từ hai điểm A và B cách nhau 125km
a) Xác định vị trí, thời điểm hai ô tô gặp nhau Biết vận tốc ô tô khởi hành từ A là 46 km/h
và ô tô khởi hành từ B là 54 km/h
b) Tính vận tốc mỗi ô tô để chúng gặp nhau lúc 10 giờ, biết vận tốc ô tô đi từ A gấp 1,4 lần vận tốc ô tô đi từ B? Điểm hai ô tô gặp nhau cách A bao nhiêu?
a)
2,0 điểm
Giả sử sau thời gian t (h) thì hai ô tô gặp nhau
- Quãng đường đi được của ô tô từ A là:
s1 = v1.t = 46t (1)
- Quãng đường đi được của ô tô từ B là:
s2 = v2.t = 54t (2)
0,5 0,5 Hai ô tô gặp nhau khi:
46t + 54t = 125
=> t = 1,25 giờ = 1 giờ 15 phút Vậy hai ô tô gặp nhau lúc 9 giờ 45 phút 0,5 Thay t = 1,25 vào (1)
=> s1 = 46.1,25 = 57,5 km Vậy hai ô tô gặp nhau cách A 57,5 km 0,5 b)
2,0 điểm
Lúc 10 giờ tức sau khi hai ô tô khởi hành 1,5 giờ
- Quãng đường đi được của ô tô từ A là:
s1 = v1.t = 1,4.v2.1,5 = 2,1v2 (3) Với v1 = 1,4 v2 (4)
- Quãng đường đi được của ô tô từ B là:
s2 = v2.t = v2.1,5 (5)
0,5 0,5
Hai ô tô gặp nhau khi : 2,1v2 + 1,5.v2 = 125
=> v2 =
18
625
34,7 km/h
Từ (4) suy ra : v1 = 1,4 v2 =
18
875 48,6 km/h
0,5
0,5
Câu 2 (4,0 điểm)
Trong nông nghiệp, để ngâm các hạt giống người ta dùng nước ấm là nước “2 sôi, 3 lạnh” a) Nếu nước lạnh là nước sinh hoạt có nhiệt độ 250C thì nước ấm có nhiệt độ bao nhiêu? b) Một học sinh cần 1 kg nước ấm để thực hành ngâm hạt giống nhưng không có nước sôi
mà chỉ có nước nóng ở 900C Hỏi học sinh cần bao nhiêu nước nóng và bao nhiêu nước lạnh để có được lượng nước ấm cần thiết như trên?
a)
1,5
điểm
- Nhiệt lượng do nước sôi toả ra:
Q1 =2mc(100-t)
- Nhiệt lượng do nước lạnh thu vào:
Q2 =3mc(t - 25)
- Phương trình cân bằng nhiệt: Q1 = Q2
1,5
Trang 2 2mc(100-t) 3mc(t - 25)
=> t = 550C b) Gọi m1 là khối lượng nước nóng, m2 là khối lượng nước lạnh
Theo đề ta có: m1 + m2 = 1 kg (1) 0,5 2,5
điểm
- Nhiệt lượng do nước nóng toả ra:
Q1 =m1 c(90- 55) = m1 c35
- Nhiệt lượng do nước lạnh thu vào:
Q2 =m2 c(55 - 25) = m2 c.30
- Phương trình cân bằng nhiệt: Q1 = Q2
m1 c.35 = m2 c.30 => m2 =
6
7
m1 (2)
1,5
Giải hệ phương trình (1) và (2) ta được:
m1 =
13
6
0,46kg và m2 =
13
7
Câu 3 (4,0 điểm)
Một bếp điện có ghi 220 V- 800 W được mắc vào nguồn điện có hiệu điện thế 220 V a) Dây điện trở của bếp điện có chiều dài 30,25 m, tiết diện của dây là 0,2 mm2 Tính điện trở suất của dây điện trở
b) Mỗi ngày bếp hoạt động 140 phút Tính số tiền điện phải trả trong một tháng (30 ngày) Biết giá điện là 1600 đồng/kW.h cho 50 kW.h đầu tiên và 1800 đồng/kW.h cho những kW.h tiếp theo
a)
2,0
điểm
- Điện trở của bếp
800
2202 2
P
U R
- Điện trở suất của dây điện trở
m l
S R S
l
25 , 30
10 2 , 0 5 , 60
=> = 4.10-7 .m,
1,0
1,0
b)
- Đổi đơn vị thời gian: 140 phút =
3
7
giờ
- Điện năng tiêu thụ trong 30 ngày
A= P.t = 8000.30
3
7
=56000 W.h = 56 kW.h
- Tiền điện phải trả trong 50 kW.h đầu tiên
50.1600= 80000 đồng
- Tiền điện phải trả trong 6 kW.h tiếp theo
6.1800= 10800 đồng
Số tiền điện phải trả trong một tháng là: 90800 đồng
0,5
0,5
0,5 0,5
Câu 4 (4,0 điểm)
Cho mạch điện như hình vẽ Biết hiệu điện thế UAB = 15 V
không đổi, các điện trở: R1 = 8 ; R2 = 6 ; R3 = 3 ; R4 = 1 ,
bóng đèn ghi 6 V – 6 W Điện trở các dây nối không đáng kể, điện
trở dây tóc bóng đèn không phụ thuộc vào nhiệt độ
a) Tính cường độ dòng điện qua mạch chính
b) Tính nhiệt lượng tỏa ra của bóng đèn sau 2 phút
+ U
N
M
R1
R2 R3
R4
Đ
Trang 3Câu Hướng dẫn giải Điểm
a)
2,0 điểm
Đoạn mạch AB gồm: {[(R3 //Rd ) nt R2]// R1}nt R4
-Điện trở đèn: 6
6
62 2
P
U
3 6
3 6 1
1 1
3
3 3
3
d d
d
R R R
R R R
- R3d nt R2: R3d2 =R3d + R2 = 2 + 6 = 8
0,5
8 8
8 8 1
1 1
1 2 3
1 2 3 21 3 1 2 3 21
R R R
R R
d d
d d
- R3d21 nt R4: RAB =R3d21 + R4 = 4 + 1 = 5
0,5
- Cường độ dòng điện qua mạch chính
A R
U I
I I
AB
AB
5
15
21 3
b)
2,0 điểm
- Hiệu điện thế UAM
UAM = I.R3d21=3.4=12V 0,5
- Cường độ dòng điện qua R2
A R
U I
I I
d
AM d
8
12
2 3 2 3 3
- Hiệu điện thế hai đầu bóng đèn Ud
Ud = I3d.R3d=1,5.2= 3V
0,5
- Nhiệt lượng tỏa ra trên bóng đèn sau 2 phút
J t
R
U Q
d
MN 120 180
6
32
2
Câu 5 ( 4,0 điểm)
Cho mạch điện như hình vẽ Các điện trở: R1 = 3
, R2 = 4 , R3 = 6 , R4 =
3
11 được mắc vào nguồn điện không đổi có hiệu điện thế UAB = 4,5 V Điện trở
của các ampe kế và dây nối không đáng kể
a) Tính điện trở tương đương của đoạn mạch AB
b) Tìm số chỉ các ampe kế
a)
1,0 điểm
a) Sơ đồ mạch điện AB gồm: (R1 // R2// R3)nt R4
3 2 1 123
1 1 1 1
R R R
Suy ra:
3
4
123
R
Điện trở tương đương của đoạn mạch AB
R = R123 + R4
=> R = 5
0,5
0,5
b)
3,0
điểm
- Cường độ dòng điện qua mạch chính
R
U
5
5 ,
4
- Hiệu điện ở hai đầu điện trở R4
U4 = I.R4 = 3,3 V
0,5
0,5
4
A B
R1
R2 R3
A1
A2
Trang 4- Hiệu điện thế UAP
UAP = UAB – U4 = 1,2 V = UAM 0,25 Cường độ dòng điện qua các điện trở
A R
U
3
2 , 1
1
A R
U
4
2 , 1
2
A R
U
6
2 , 1
3
0,25
0,25
0,25
Cường độ dòng điện qua am pe kế A1
IA1 = I2 +I3 = 0,5 A Cường độ dòng điện qua am pe kế A2
IA2 = I1 +I2 = 0,7 A
0,5 0,5
Ghi chú:
1 Phần nào thí sinh làm bài theo cách khác, nếu đúng vẫn cho điểm tối đa phần đó
2 Nếu sai hoặc thiếu đơn vị 1 lần thì trừ 0,25 điểm, toàn bài trừ tối đa 0,5 điểm
3 Điểm từng câu không làm tròn, điểm toàn bài làm tròn đến 0,25 điểm
4
A B
R1
R2 R3
A1
A2