Điện trở suất của một vật liệu có trị số bằng điện trở của một đoạn dây dẫn hình trụ được làm bằng vật liệu đó có chiều dài 1m và có tiết diện 1m 2.[r]
Trang 1V Â T L Ý 9
BÀI GIẢNG
GV: Hà Thị Ngọc Thanh
Trang 2KIỂM TRA BÀI CŨ
C1: Điện trở của dây dẫn phụ thuộc vào chiều dài và tiết diện như thế nào ?
Điện trở dây dẫn tỉ lệ thuận với chiều dài, tỉ lệ nghịch với tiết diện của dây.
Trả lời:
Trang 3Ti t 9: ế S PH THU C C A I N Ự Ụ Ộ Ủ Đ Ệ
Trang 4Ở lớp 7, ta đã biết đồng là kim loại dẫn điện rất tốt, chỉ kém có bạc, nhưng lại rẻ hơn bạc rất nhiều Vì thế đồng thường dùng được làm dây dẫn để nối các thiết bị và dụng cụ trong các mạng điện Vậy căn cứ vào đặc trưng nào để biết chính xác vật liệu này dẫn điện tốt hơn vật liệu kia?
Trang 5V
-Dây dẫn để xác
định điện trở
Trang 6Lập bảng ghi kết quả TN:
KQ đo
Lần TN
Hiệu điên thế
(V)
Cường độ dòng điện (A)
Điện trở dây dẫn ( ôm )
Dây 2 U 2 = I 2 = R 2 =
Trang 7Điện trở của dây dẫn phụ thuộc vào vật liệu làm dây dẫn.
Trang 8Có R nh = 2.8.10 -8 Ω Có R đ = 1,7.10 -8 Ω
Tiết diện S = 1m 2
Chiều dài l = 1m
Đoạn dây nhôm
Tiết diện S = 1m 2
Chiều dài l =1m
Đoạn dây đồng
Ví dụ:
Sự phụ thuộc của điện trở vào vật liệu làm dây dẫn được đặc trưng bằng một đại lượng
là điện trở suất của vật liệu.
Ta nói:
- Điện trở suất của nhôm là 2,8 10 -8 Ω m
Trang 9Điện trở suất của một vật liệu có trị số bằng điện trở của một đoạn dây dẫn hình trụ được làm bằng vật liệu đó có chiều dài 1m và có tiết diện 1m2
Trang 10Bảng điện trở suất của một số chất (ở 200C):
Trang 11Các bước
tính Dây dẫn (được làm từ vật liệu có điện trở suất ) Điện trở của dây dẫn
1 Chiều dài 1 m Tiết diện 1m2 R1 =
2 Chiều dài l (m) Tiết diện 1m2 R2 =
3 Chiều dài l (m) Tiết diện S (m
2) R3 =
l
C2 Để xây dựng công thức điện trở R của một đoạn dây dẫn có chiều dài l, có tiết diện S và làm bằng vật liệu có điện trở suất , hãy tính các bước như bảng dưới
S l
Trang 12C4 Tính điện trở của đoạn dây dẫn đồng dài l = 4m có tiết diện tròn, đường kính d =1mm (lấy π = 3,14)
Giải
Tiết diện của dây đồng là:
Điện trở của đoạn dây dẫn là:
Tóm tắt:
l = 4m
d = 1mm = 10-3m
Π = 3,14
= 1,7.10-8 Ωm
Tính: R = ?
2
d 4
8
6
2
4 1,7.10
0,785.10 8,7.10 0,087
l R
S
2
.
4
6 2
0,785.10
Trang 13C5: Từ bảng 1 hãy tính:
Trang 14* Đọc “Có thể em chưa biết”
* Học thuộc ghi nhớ
* Làm bài tập 9.1 - 9.5 (SBT)
Trang 15III VẬN DỤNG:
C6: Một sợi dây tóc bóng đèn làm bằng vonfam ở 20 0 C có điện trở 25 Ω, có tiết diện tròn bán kính 0,01mm Hãy tính chiều dài của dây tóc này (lấy )
Chiều dài của dây tóc:
Tiết diện dây tóc:
Giải
S ) 2 = 3,14.10 -10 (m 2 )
S
l
R
10 8
25.3,14.10
0,143( ) 14,3 5,5.10
RS
Trang 16C2: Dựa vào bảng 1 hãy tính điện trở của đoạn dây
Trả lời:
Ta có 1m2 = 106mm2
vậy 1mm2 = 10-6 m2
Theo bảng ta có điện trở của Constantan khi có
chiều dài là 1m và tiết diện là 1m2 là 0.50.10-6Ω do đó
do đó điện trở của dây constantan khi có chiều dài 1m và tiết diện 1mm2 là
0.50.10-6 :10-6 = 0.5 Ω
Trang 17C5: Tóm tắt Giải
a Điện trở sợi dây nhôm :
b Điện trở của sợi dây nikêlin :
c Điện trở sợi dây đồng:
8
6
2
10
l R
S
(0,4.10 )
d
6
6
8
0,1256.10
l R
S
8
6
400
2.10
l R
S