1. Trang chủ
  2. » Sinh học

Đề thi vào lớp 10 môn Vật lý Chuyên năm học 2009 – 2010 Khánh Hòa và Đáp án | dethivn.com

4 26 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 4
Dung lượng 230,12 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Một người già phải đeo sát mắt một thấu kính hội tụ có tiêu cự 25 cm thì mới nhìn rõ vật gần nhất cách mắt 20 cm.[r]

Trang 1

SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO KỲ THI TUYỂN SINH LỚP 10 NĂM HỌC 2009-2010 KHÁNH HÒA Môn : VẬT LÝ chuyên

Ngày thi : 20/6/2009

Thời gian làm bài : 150 phút (không kể thời gian giao đề)

Đề thi có 1 trang

Bài 1 : (1,50 điểm)

Nước máy có nhiệt độ 22oC Muốn có 20 lít nước ấm ở nhiệt độ 35oC để tắm cho con, một chị đã

có 4 lít nước nóng ở nhiệt độ 99oC để pha với nước máy Hỏi :

a) Lượng nước nóng đó có đủ không ? Thừa, thiếu bao nhiêu ?

b) Nếu dùng hết cả 4 lít nước nóng trên (ở 99oC), thì được bao nhiêu lít nước ấm ?

(Bỏ qua mọi mất mát nhiệt, cho rằng 1 lít nước có khối lượng là 1kg ở các nhiệt độ trên)

Bài 2 : (2,00 điểm)

Cho mạch điện như hình 1, trong đó R = 20  và hiệu

điện thế U giữa hai điểm M và N có giá trị không đổi

Bỏ qua điện trở của khóa K và các dây nối, vôn kế có

điện trở rất lớn

Khi khóa K đóng, vôn kế chỉ 15 V Khi khóa K mở, vôn

kế chỉ 7 V

Tính R’ và U

Bài 3 : (2,50 điểm)

Cho mạch điện như hình 2, Đ1 và Đ4 là hai bóng

đèn loại 6V- 9W, Đ2 và Đ3 là hai bóng đèn loại

6V- 4W Ampe kế A, ngắt điện K và các dây nối

có điện trở không đáng kể Nối vào 2 điểm M, N

một hiệu điện thế U = 12V Xét hai trường hợp :

a) Khoá K đóng

b) Khóa K mở

Hỏi các bóng đèn có sáng bình thường không ?

Bóng nào sáng hơn, bóng nào tối hơn bình thường ?

Tại sao ?

(cho rằng các đèn không bị cháy hỏng khi quá hiệu điện thế ở hai đầu đèn)

c) Xác định số chỉ của ampe kế và chiều dòng điện qua ampe kế khi khóa K đóng

Bài 4 : (2,00 điểm)

Một người già phải đeo sát mắt một thấu kính hội tụ có tiêu cự 25 cm thì mới nhìn rõ vật gần nhất cách mắt 20 cm Hỏi khi không đeo kính thì người ấy nhìn rõ vật gần nhất cách mắt bao nhiêu ?

Vẽ hình

Bài 5 : (2,00 điểm)

Cho mạch điện như hình 3, trong đó U = 36V,

r = 1,5 ; điện trở toàn phần của biến trở

R = 10  Điện trở R1 = 6 , R2 = 1,5 

Xác định vị trí con chạy C trên biến trở để :

a) Công suất tiêu thụ trên điện trở R1 là 6 W

b) Công suất tiêu thụ trên điện trở R2 là 6 W

c) Công suất tiêu thụ trên điện trở R2 là nhỏ

nhất Tính công suất đó

Hết

-Giám thị không giải thích gì thêm

SBD : /Phòng :

Chữ ký GT 1 :

Chữ ký GT 2 :

ĐỀ CHÍNH THỨC

V

-R’

K

B

r

-R2

R1

C N

U

Hình 1

X X

A E

F

I2

I1

Hình 2

Hình 3

dethivn.com

Trang 2

HƯỚNG DẪN CHẤM MÔN VẬT LÝ VÀO LỚP 10 THPT CHUYÊN LÊ QUÍ ĐÔN KHÁNH HÒA

Năm học 2009 - 2010

Bài 1 : 1,50 điểm

a) 0,75 điểm

20 lít nước có khối lượng là 20 kg, M = 20 kg

Gọi m là lượng nước nóng ở 99oC, cần để pha với (M - m) nước

ở 22oC thì phương trình trao đổi nhiệt là :

(M - m) (35 - 22) = m(99 - 35) (0,25 đ) (M - m) 13 = m 64

13M = 64m + 13m = 77m

77

20 13 77

13M    (0,25 đ) Vậy : nước nóng thừa là 4 - 3,38 = 0,62 lít nước nóng (0,25 đ)

b) 0,75 điểm

Từ phương trình trên với m = 4 kg, ta lại suy ra :

M =

13

77m

13

4

77  kg (0,50 đ)

M 23,7 kg  24 kg

Vậy nếu dùng hết cả 4 lít nước nóng thì được gần 24 lít nước ấm (0,25 đ)

Bài 2 : 2,00 điểm

Khi K đóng, R và 4R mắc song song, điện trở đoạn PN là :

RPN =  

4 4

4

R R

R R

R

8 ,

0 (0,25 đ)

Vôn kế lúc đó chỉ U1 , ta có :

PN R R

R U

U

 '

'

1

8 , 0 '

'

R

R

'

) 8 , 0 ' ( 15

R

R

R

(0,50 đ) Khi K mở, đoạn mạch PN chỉ chứa điện trở 4R và số chỉ của vôn kế là :

4 '

R U

R

R

==> U =

'

) 4 ' ( 7

R

R

R

(0,50 đ) Hay : 15(R’+ 0,8R) = 7(R’+ 4R) ==> 5R’ + 12R = 7R’+ 28R (0,25 đ) 8R’ = 16R

==> R’ = 2R = 2.20 = 40 (0,25 đ)

Và U =

'

) 4 '

(

7

R

R

R

40

) 120 ( 7 40

) 20 4 40 (

(0,25 đ)

Bài 3 : 2,50 điểm

a) 0,75 điểm

Điện trở của đèn Đ1, Đ4 là

9

62 2 4

P

U R

= 4

Điện trở của đèn Đ2, Đ3 là

R2 = R3 =

4

62

= 9  (0,25 đ)

* Khi K đóng:

RMEF = RNEF =

9 4

9 4

 = 1336  2,7( )

 UME = UEN =

2

12

= 6(V) (0,25 đ)

X X

A E

F

I2

I1

dethivn.com

Trang 3

Vậy các đèn đều sáng bình thường (đèn có công suất lớn sẽ sáng

hơn : đèn Đ1, Đ4 sáng hơn đèn Đ2, Đ3) (0,25 đ)

b) 1,00 điểm

* Khi K mở

I2= I1 =

9 4

12

 = 13

12 (A)

U1 = 13

12

x 4 = 13

48 = 3,69 (V) < 6(V) (0,25 đ) Vậy đèn Đ1 sáng kém hơn bình thường

U2 = 13

12

x 9 =

13

108 = 8,3 (V) > 6(V) đèn Đ2 sáng hơn bình thường (0,25 đ) Tương tự đèn Đ4 : U4 = .4 3,69V

13

Đ4 sáng kém hơn bình thường (0,25 đ) đèn Đ3 : U3 = 9 8,3V

13

12  > 6V đèn Đ3 sáng hơn bình thường (0,25 đ)

c) 0,75 điểm

Dòng điện qua Đ1 là IĐ1 =

U

P

= 6

9

= 1,5 (A) dòng điện qua đèn Đ2 là IĐ2 =

6

4  0,7 (A) (0,25 đ) Vậy Ia = IĐ1 – IĐ2 = 1,5 - 0,7 = 0,8 (A) (0,25 đ)

Có chiều từ E đến F (0,25 đ)

Bài 4 : 2,00 điểm

(1,00 đ)

Tam giác OAB đồng dạng với tg OA'B' :

OA

OA

AB

B

A' ' '

 (1) (0,25 đ) Tam giác F'OI đồng dạng với tg F'A'B' :

'

'

'

'

'

OF

F

A

OI

B

A  mà AB = OI và A’F’ = OA’+OF ’ ==>

'

' ' ' '

OF

OF OA AB

B

A  

(2) (0,25 đ) (1) và (2) cho ta :

OA

OA'

'

' '

OF

OF

OA

Thế số vào biểu thức trên, ta có :

25

25 ' 20

OA

OA

==> 5.OA’ = 4.OA’ +100 ==> OA’ = 100 cm (0,25 đ) Vậy ảnh ảo A’B’ cách mắt 100 cm ==> điểm cực cận cách mắt 100 cm (0,25 đ)

F’

A O A’

I B F B’

Trang 4

Bài 5 : 2,00 điểm

a) 0,75 đ

Để công suất tiêu thụ trên điện trở R1 là 6 W thì hiệu điện thế UNC phải bằng

UNC = P1R1  6.66 V

Hiệu điện thế đó phụ thuộc vị trí con chạy C Gọi x là điện trở phần AC của

biến trở, ta có :

RNC =

x

x x

x x

R

R

R x

R

5 , 7

6 9 5

, 1 6

6 ) 5 , 1 ( )

(

2

1

1

2 (0,25 đ)

Suy ra điện trở toàn mạch Rtm = RNC + RCB + r = 10 1,5

5 , 7

6

x x

x

=

x

x x

 5 , 7

10 25 ,

Hiệu điện thế hai đầu điện trở R1 bằng UNC =

x x

x

x x

R R

U

NC

5 , 7

6 9 5

, 7

10 25 , 95

36

2

10 25

,

95

) 6 9 ( 36

x x

x

Vì UNC = 6 V nên ta có phương trình

x226x41,250 (1) (0,25 đ) '13241,2516941,25210,2514,52

x = 1,5

Vậy để điện trở R1 có công suất tiêu thụ bằng 6 W thì điện trở RAC = 1,5  (0,25 đ)

b) 0,75 đ

Để công suất tiêu thụ trên điện trở R2 là 6 W thì :

UNA = P2R2 = 6.1,5= 93V

mà UNA =

) 5 , 1 )(

10 25 , 95 (

5 , 1 ) 6 9 ( 36

x R

x R

U NC

10 25

,

95

324

x

x

 (2) (0,25 đ) Cho UNA = 3 V, ta có phương trình x2  x10 12,750 (3) (0,25 đ) Suy ra x1 = 1,5 và x2 = 8,5

Vậy với con chạy sao cho RAC = 1,5  hoặc RAC = 8,5  thì công suất tiêu thụ trên

R2 là 6 W (0,25 đ)

c) 0,50 đ

Để công suất tiêu thụ trên R2 cực tiểu thì mẫu số của UNA trong

biểu thức (2) phải lớn nhất Lượng biến thiên 10 x - x2 = x(10-x)  0 (4)

vì 0 x10 do đó lượng này phải lớn nhất

Tổng của hai thừa số của bất đẳng thức (4) bằng 10, là một số không đổi nên áp dụng bất đẳng thức Côsi, ta được x = 5 (0,25 đ)

Vậy khi con chạy C ở chính giữa biến trở thì công suất tiêu thụ của R2 cực tiểu

25 50 25 , 95

5 , 1

2361 , 7 5 , 1

69 ,

2

2

R

U NA

W (0,25 đ)

-Ghi chú : Điểm của toàn bài không làm tròn số.

Ngày đăng: 02/02/2021, 23:21

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w