Nếu anh đứng sát sau em và cùng nhìn vào ảnh mặt Trời qua lớp nước mỏng trên sân gạch thì thấy ảnh mặt Trời ở hai chỗ khác nhau cách nhau một khoảng theo phương ngang.. Tính áp suất của [r]
Trang 1ĐỀ THI CHỌN ĐỘI TUYỂN HỌC SINH GIỎI HUYỆN
NĂM HỌC 2016 – 2017 MÔN: VẬT LÍ LỚP 8 (Vòng 02)
Thời gian làm bài: 120 phút (không kể thời gian giao đề)
Câu 1: a) Một người dự định đi bộ về thăm quê, may nhờ được bạn đèo đi xe đỡ một
quãng nên chỉ sau 2 giờ 05 phút đã về đến nơi Biết vận tốc lúc đi bộ là 6 km/h, lúc đi nhờ
xe là 25 km/h, đoạn đường đi bộ dài hơn đoạn đườ ng đi xe là 2,5km Hãy tính độ dài đoạn đường về thăm quê.
b) Ba người đi xe đạp từ A đến B với các vận tốc không đổi Người thứ nhất và người thứ hai cùng xuất phát một lúc với vận tốc tương ứng là v1 = 10 km/h và v2 = 12 km/h Người thứ ba xuất phát sau hai người nói trên 30 phút Khoảng thời gian giữa hai lần gặp nhau của người thứ ba với hai người trước là 1 giờ Tìm vận tốc của người thứ ba?
Câu 2: Một khối gỗ hình hộp chữ nhật tiết diện S = 40 cm2, cao h = 10cm có khối lượng m
= 160g Thả khối gỗ vào nước Tìm chiều cao của phần gỗ nổi trên mặt nước.Cho khối lượng riêng của nước là D0 = 1000kg/m3
Câu 3: Chiếu một tia sáng nghiêng một
góc 45o chiều từ trái sang phải xuống một
gương phẳng đặt nằm ngang Ta phải
quay gương phẳng một góc bằng bao
nhiêu so với vị trí của gương ban đầu để
tia phản xạ có phương nằm ngang
Câu 4: Mắt anh ở cao hơn mắt em 37cm Nếu anh đứng sát sau em và cùng nhìn vào ảnh
mặt Trời qua lớp nước mỏng trên sân gạch thì thấy ảnh mặt Trời ở hai chỗ khác nhau cách nhau một khoảng theo phương ngang Tính khoảng cách đó, nếu lúc ấy tia sáng mặt trời nghiêng với mặt sân một góc 450.
Câu 5: Một xe ô tô có khối lượng 1,5 tấn Xe có 4 bánh, mỗi bánh có diện tích tiếp xúc với
mặt đường là 100cm2 Tính áp suất của xe lên mặt đường khi xe đứng yên Coi mặt đường bằng phẳng
45o
Trang 2Đáp án đề thi học sinh giỏi môn Vật lý lớp 8
Câu
1
a)
- Viết được biểu thức tính t1,t2 từ công thức tính vận tốc
- Từ đó có t1 + t2 = 125/60 s
=> t1 =125/60 -t2 (1)
- Theo đàu bài có: S1 = S2 + 2,5 (2)
- Giải (1) và (2) tìm được t1 = 105/60; t2 = 20/60
Từ đó tìm được S1 = 10,5km; S2 = 8km
- Độ dài đoạn đường về thăm quê là S = S1 + S2 = 18,5km
b)
- Tính được quãng đường người thứ nhất và người thứ hai đi được sau 30 phút
S1 = 5km; S2 = 6km
- Người thứ ba xuất phát sau hai người trên 30 phút Gọi t1, t2 là thời gian
người thứ ba xuất phát cho đến khi gặp lần lượt hai người trên.Khi đó người
thứ ba đi được các quãng đường tương ứng là:
S3 = v3.t1; S3’ = v3 t2
- Sau t1, t2 người thứ nhất và người thứ hai đi được các quãng đường:
S1’ = 5 + v1.t1; S2’ = 6 + v2.t2
- Người thứ ba gặp người thứ nhất khi:
S3 = S1’=> v3.t1 = 5 + v1.t1 => t1 = 5/(v3 – 10)
- Người thứ ba gặp người thứ hai khi:
S3’= S2’=> v3.t2 = 6 + v2.t2 => t2 = 6/(v3 – 12)
Theo đầu bài: t2 – t1 = 1
=> v32 - 23 v3 + 120 = 0
Giải pt ta có v3 = 15 và v3 = 8
Xuất phát từ đầu bài chov3 = 15 km/h là phù hợp
Vậy vận tốc của người thứ ba là 15 km/h
1,0đ
1,0đ
1,0đ
1,0đ
0,5đ
0,5đ
1,0đ
Câu
2
- Vẽ hình, đặt x là phần nổi trên mặt nước lập luận chỉ ra khi khối gỗ nổi thì
trọng lực cân bằng với lựcđẩy Ác – si – mét: P = FA
- Viết các biểu thức tương ứng: 10.m = d0.S.(h - x)
- Thay các dữ kiện tính được x = 6 (cm)
1,0 đ 1,0đ 1,0đ
Câu
3 TH1: tia phản xạ hướng từ trái qua phải: Vẽ tia sáng SI tới gương cho tia phảnxạ ID theo phương ngang (như hình vẽ)
Ta cóSID= 1800 - SIA= 1800 - 450 = 1350
IN là pháp tuyến của gương và là đường phân giác của góc SID
Góc quay của gương là: DIG mà i + i,= 1800 – 450 = 1350
Ta có: i’ = i =
135 67,5 2
o
IN vuông góc với AB NIG = 900
DIG =NIG- i’ = 900- 67,5 = 22,50
Vậy ta phải xoay gương phẳng một góc α = 22,5 0
2,0 đ
2,0đ
S
I
N
D A
B
Trang 3TH2: Tia phản xạ hướng từ phải qua trái
Tương tự ta có α = 67,5o
Câu
4 Có thể coi lớp nước mỏng trên sân gạch như một gương phẳng Mặt Trời ở xaTrái Đất nên các tia sáng từ mặt trời tới có thể coi là các tia sáng song song
Trên hình vẽ hai tia sáng mặt Trời S1I1 và S2I2 phản xạ trên lớp nước và đi vào
mắt M1 của anh và M2 của em Hai anh em thấy ảnh của mặt trời ở hai chỗ
khác nhau S’1 và S’2
Dựa vào hình vẽ ta có: S/
1S/
2 = I1I2; I2N = M1M2
Mà I1I2 = I2N (I I N1 2 vuông cân) M1M2 = S/
1S/
2 = 37cm
1,0đ
1,0đ
1,0đ
1,0 đ
Câu
5
Đổi m = 1,5 t = 1500 kg
S1 = 100 cm2 = 0,01 m2
P = ?
Trọng lượng của ô tô là: p1 = 10 m = 1500.10 = 15 000 (N)
Diện tích tiếp xúc của các bánh xe lên mặt đất là:
S = 4 S1 = 4.0,01 = 0,04 (m2)
Áp suất ô tô tác dụng lên mặt đường là:
P =
1
p 15000
375000
S 0,04 (N/m2)
0,5 đ
1,0 đ 0,5 đ
1,0 đ
S2
450
S1
N
M1
M2
I2 I1
S’1
S’2