Để xác định sự phụ thuộc của điện trở vào vật liệu làm dây , thì phải tiến hành thí nghiệm với các dây dẫn có đặc điểm gì.. Cùng tiết diện S?[r]
Trang 21 Điện trở của dây dẫn phụ thuộc vào chiều dài và tiết diện như thế
nào ?(3đ)
1 Điện trở của dây dẫn phụ thuộc vào chiều dài và tiết diện như thế
nào ?(3đ)
2 Hai đoạn dây bằng đồng, cùng chiều dài, có tiết diện và điện trở
tương ứng là S1 , R1 và S2 , R2 Hệ thức nào sau đây đúng?(3đ)
2 Hai đoạn dây bằng đồng, cùng chiều dài, có tiết diện và điện trở
tương ứng là S1 , R1 và S2 , R2 Hệ thức nào sau đây đúng?(3đ)
Điện trở dây dẫn tỉ lệ thuận với chiều dài, tỉ lệ nghịch với tiết diện
2
5.8,5
85 0,5
R
3 Hai dây dẫn bằng đồng có cùng chiều dài Dây thứ nhất có tiết
diện S1 = 5mm2 và có điện trở R1= 8,5 Dây thứ hai có tiết diện
S2=0,5mm2 Tính điện trở R2?( 4đ)
3 Hai dây dẫn bằng đồng có cùng chiều dài Dây thứ nhất có tiết
diện S1 = 5mm2 và có điện trở R1= 8,5 Dây thứ hai có tiết diện
S2=0,5mm2 Tính điện trở R2?( 4đ)
Đáp án
1 2
1 2
A R1.R2 = S1.S2
B
C S1.R1 = S2.R2
D Cả ba hệ thức đều sai
1 2
1 2
A R1.R2 = S1.S2
B
C S 1 R 1 = S 2 R 2
D Cả ba hệ thức đều sai
Trang 3I Sự phụ thuộc của điện trở vào vật liệu làm dây dẫn:
thì phải tiến hành thí nghiệm với các dây dẫn có đặc điểm gì?
Cùng tiết diện S
Khác vật liệu làm dây
Cùng chiều dài
Trang 4I Sự phụ thuộc của điện trở vào vật liệu làm dây dẫn:
1 Thí nghiệm :
Trang 6Bảng ghi kết quả thí nghiệm
Lần đo Hiệu điện
thế
﴾ V ﴿
Cường độ dòng điện
﴾ A ﴿
Điện trở
R=
﴾ Ω ﴿
Với dây dẫn
làm bằng
đồng U1 =9V I1 =0,3A R
1 =30 Ω
Với dây dẫn
làm bằng
nhôm U2 =9V I2 =0,15A R
2 =60 Ω
U I
Trang 7I Sự phụ thuộc của điện trở vào vật liệu làm dây dẫn:
1 Thí nghiệm :
2 Kết luận:
Điện trở dây dẫn phụ thuộc vào vật liệu làm dây dẫn
II Điện trở suất, công thức điện trở:
1 Điện trở suất:
R nhôm = 2.8.10 -8 Ω R đồng = 1,7.10 -8 Ω
Tiết diện 1m 2
Chiều dài 1m Nhôm
Tiết diện 1m 2
Chiều dài 1m Đồng
Trang 8I Sự phụ thuộc của điện trở vào vật liệu làm dây dẫn:
Điện trở dây dẫn phụ thuộc vào vật liệu làm dây dẫn
II Điện trở suất, công thức điện trở:
1 Điện trở suất:
Để đặt trưng cho sự khác nhau
của vật liệu làm dây người ta
đưa ra khái niệm điện trở suất
Tiết diện 1m 2
Chiều dài 1m
Điện trở suất của một vật liệu có trị
số bằng điện trở của một đoạn dây
dẫn hình trụ được làm bằng vật liệu
đó có chiều dài 1m và có tiết diện
1m 2
Kí hiệu : ρ ( rô )
Đơn vị : Ωm ( ôm mét )
Trang 9 Bảng điện trở suất của một số chất (ở 200C):
Bạc 1,6.10-8 Nikêlin 0,40.10-6
Đồng 1,7.10-8 Manganin 0,43.10-6
Nhôm 2,8.10-8 Constantan 0,50.10-6
Vônfram 5,5.10-8 Nicrom 1,10.10-6
Sắt 12,0.10-8
Trang 10II Điện trở suất, công thức điện trở:
1 Điện trở suất:
Điện trở suất của một vật liệu có trị số bằng điện trở của một đoạn dây dẫn hình trụ được làm bằng vật liệu đó có chiều dài 1m và có tiết diện 1m 2
Kí hiệu : ρ ( rô )
Đơn vị : Ωm ( ôm mét )
2 Công thức điện trở
R
S
ρ: điện trở suất (m) l: chiều dài dây dẫn (m)
S: tiết diện dây dẫn (m 2
) R: điện trở dây dẫn ()
.
S
R
R S .
.
R S
Suy ra công thức:
Điện trở của dây dẫn,tỉ lệ
thuận với chiều dài , tỉ lệ
nghịch với tiết diện S của
dây dẫn và phụ thuộc vào vật
liệu làm dây dẫn
Trang 11III Vận dụng:
6 2
(10 ) 3,14 0,785.10
d
8
6
4
0,785.10
R
S
Tóm tắt
l = 4m
d=1mm=10 -3 m
=1,7.10 -8 m
R=?
Giải:
Tiết diện dây dẫn:
Điện trở dây dẫn:
Trang 12III Vận dụng:
a) Điện trở sợi dây nhôm dài 2m có tiết diện 1mm 2
b) Điện trở của sợi dây nikêlin dài 8m, có tiết diện tròn và đường kính là 0,4mm (lấy =3,14)
c) Điện trở sợi dây đồng dài 400m và có tiết diện 2mm 2
Tóm tắt
a)
l = 2m
S=1mm 2 =10 -6 m 2
=2,8.10 -8 m
R=?
Giải:
Điện trở dây dẫn:
8
6
2
10
R
S
Trang 13III Vận dụng:
a) Điện trở sợi dây nhôm dài 2m có tiết diện 1mm 2
b) Điện trở của sợi dây nikêlin dài 8m, có tiết diện tròn và đường kính là 0,4mm (lấy =3,14)
c) Điện trở sợi dây đồng dài 400m và có tiết diện 2mm 2
Tóm tắt b)
l = 8m
d=0,4mm=0,4.10 -3 m
=0,4.10 -6 m
R=?
Giải:
Tiết diện dây dẫn:
Điện trở dây dẫn:
6 2
(0, 4.10 )
d
6
6
8
0,1256.10
R
S
Trang 14III Vận dụng:
a) Điện trở sợi dây nhôm dài 2m có tiết diện 1mm 2
b) Điện trở của sợi dây nikêlin dài 8m, có tiết diện tròn và đường kính là 0,4mm (lấy =3,14)
c) Điện trở sợi dây đồng dài 400m và có tiết diện 2mm 2
Tóm tắt
c)
l = 400m
S=2mm 2 =2.10 -6 m 2
=1,7.10 -8 m
R=?
Giải:
Điện trở dây dẫn:
8
6
400
2.10
l R
S
Trang 15III Vận dụng:
của dây tóc này (lấy =3,14)
Tóm tắt R=25
r =0,01mm=0,01.10 -3
m
=5,5.10 -8 m
l = ?m
Giải:
Tiết diện dây dẫn:
Điện trở dây dẫn:
10 8
25.3,14.10
0,143 5,5.10
RS
m
10 14 , 3 )
10 01 , 0 (
14 3
.r
Trang 16Đọc “Có thể em chưa biết”
Học thuộc bài
Làm bài tập 9.1 9.10 sách bài tập
Chuẩn bị bài 10 “ BIẾN TRỞ - ĐIỆN TRỞ DÙNG TRONG KĨ
THUẬT”
Đọc “Có thể em chưa biết”
Học thuộc bài
Làm bài tập 9.1 9.10 sách bài tập
Chuẩn bị bài 10 “ BIẾN TRỞ - ĐIỆN TRỞ DÙNG TRONG KĨ
THUẬT”