- Khi cho tế bào động vật vào môi trường nhược trương thì vì tế bào không có thành tế bào nên nước sẽ thẩm thấu vào tế bào , làm tế bào trương lên và đến một lúc nào đó tế bào sẽ bị [r]
Trang 1SỞ GD&ĐT VĨNH PHÚC
TRƯỜNG THPT LIỄN SƠN
ĐỀ THI KSCL KHỐI 10 LẦN 2 NĂM HỌC 2017-2018
Môn: SINH HỌC Thời gian làm bài: 50 phút, không kể thời gian giao đề
Câu 1 (3đ)
a Nêu đặc tính và vai trò của nước trong tế bào ?
b Khi cho tế bào thực vật và tế bào động vật vào môi trường nhược trương Giải thích hiện tượng xảy
ra với 2 tế bào đó ?
Câu 2 (3đ)
a Nêu cấu tạo và chức năng của lục lạp ?
b Phân biệt tế bào nhân sơ và tế bào nhân thực ?
Câu 3 (4đ)
Xác định tỉ lệ phần trăm từng loại nucleotit của gen cho biết :
a Gen 1 có T= 25,6%
b Gen 2 có T= 3X
c Gen 3 có A3+X3= 6,5% tổng số nucleotit của gen Biết số nucleotit loại A lớn hơn loại nucleotit kia
Trang 2ĐÁP ÁN VÀ THANG ĐIỂM
Câu 1 a
- Đặc tính
+ Phân tử nước có hai đầu tích điện trái dấu do cặp e chung trong liên kết bị kéo
lệch về phía ôxi làm cho phân tử nước có tính phân cực
+Do có tính phân cực nên phân tử nước này hút phân tử nước kia và hút các phân
tử phân cực khác
0,25 0,25
- Vai trò của nước đối với tế bào
+ Là thành phần cấu tạo nên tế bào
+ Là dung môi hoà tan nhiều chất cần thiết
+ Là môi trường của các phản ứng sinh hóa
+ Tham gia vào quá trình chuyển hoá vật chất để duy trì sự sống
0,25 0,25 0,25 0,25
b
- Khi cho tế bào thực vật vào môi trường nhược trương thì nhờ có thành tế bào nên
nước chỉ thẩm thấu tế bào vào có mức độ , làm trương tế bào lên chứ không làm vỡ tế
bào
- Khi cho tế bào động vật vào môi trường nhược trương thì vì tế bào không có thành
tế bào nên nước sẽ thẩm thấu vào tế bào , làm tế bào trương lên và đến một lúc nào
đó tế bào sẽ bị vỡ
0,75
0,75
Câu 3 a
Theo đề bài ta có A= T= 25,6 %
Mà theo NTBS :A+G = 50%
⇒G= X = 50%- 25,6 % = 24,4%
Vậy tỉ lệ % từng loại nucleotit của gen 1 là:
A= T= 25,6 %
G= X = 24,4%
1,0
b
Theo đề bài gen 2 có T= 3X (1)
Mà theo NTBS:T+X= 50% (2) Thay (1) vào (2 )ta có G =X= 50% : 4 =12,5%
⇒A=T= 12.5%.3 =37,5%
Vậy tỉ lệ % từng loại nucleotit của gen 2 là:
A= T= 37,5%
G= X = 12,5%
1,0
c
- Theo đề bài gen 3 có A3+X3= 6,5% = 0,065
Ta có A3+X3=(A+X)( A2+X2-A.X) = (A + X)[¿- 3.AX] = 0,065
- Trong đó theo NTBS có A + X = 50% = 0,5
⇒0,5 [¿- 3AX] = 0,065
⇒AX = 0,04
- Ta có A và X là nghiệm của phương trình
X2- 0,5X +0,04 = 0
⇒x= 0,4 hoặc x=0,1 mà A>X nên A= T= 40%
G= X = 10%
- Vậy tỉ lệ % từng loại nucleotit của gen 3 là:
A= T= 40%
G= X = 10%
0,5 0,5 0,5
0.5