1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

Cấu trúc đề thi học kì 1 môn Vật lí lớp 11 năm học 2020-2021

2 92 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 666,8 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Cấu trúc đề thi học kì 1 môn Vật lí lớp 11 năm học 2020-2021 giúp các em học sinh hệ thống kiến thức và giải các bài tập vận dụng một cách nhanh chóng và hiệu quả, hỗ trợ cho việc ôn luyện và học tập của các em.

Trang 1

Ôn tập Vật lí 11 học kì 1 năm học 2020 2021 trang 1

VẬT LÝ 11 CẤU TRÚC ĐỀ HỌC KÌ 1 NĂM HỌC 2020-2021

I LÝ THUYẾT:

Câu 1: Định luật Cu-lông

Câu 2: Công của lực điện

Câu 3: Điện trường

Câu 4: Điên dung tụ điện

Câu 5: Điện năng- Công suất điện

Câu 6: Định luật Faraday1,2

Câu 7: Định luật ôm đối với toàn mạch

Câu 8: Bản chất dòng điện trong các môi trường

II BÀI TẬP:

Bài 1: Xác định cường độ điện trường.

Bài 2: Tính công của lực điện

Bài 3: Tính Q,Qmax tụ điện

Bài 4: Định luật ôm đối với toàn mạch: Có bình điện phân và ghép điện trở

B BÀI TẬP THAM KHẢO

q = 9.10- C , q = - 12.10- C đặt tại A và B cách nhau 12 cm( )

trong không khí Hãy xác định cường độ điện trường E tại điểm:

a/ M là trung điểm của AB ?

b/ N cách A : 3 cm ,( ) cách B : 15 cm( ) ?

q = 4.10- C , q = - 4.10- C đặt tại hai điểm A, B trong không khí với AB= 2 cm( ) Xác định E tại điểm:

a/ H là trung điểm AB ?

b/ M trên AB, cách A : 1 cm ,( ) cách B : 3 cm( ) ?

Câu 13 Ba điểm A,B,C tạo thành tam giác vuông tại A trong điện trường

đều E

ur

Cho 0

60

a = , AB = 3 cm và E = 5000 V/m , E

ur

// AB

Tính công của lực điện khi một electron di chuyển từ CA,AB.BC

Tính công của lực điện khi một electron di chuyển từ CABC

Câu 14 Ba điểm A, B, C tạo thành một tam giác vuông tại C; AC = 4cm, BC = 3cm và nằm

trong một điện trường đều Vecto cường độ điện E

ur

trường song song

AC, hướng từ A đến C và có độ lớn E = 5000V/m Hãy tính:

a/ U A C, U CB,U A B

b/ Công của điện trường khi e di chuyển từ A đến B và trên đường gãy

ACB

ĐS: U A C = 200 , V U CB = 0, U A B = 200 ,V A A B = - 3, 2.10-17J ,A A CB = - 3, 2.10-17J.

Câu 15 Trên vỏ của tụ điện có ghi 20nF – 220V Nối hai bản của tụ với một hiệu điện thế 180V

a Tính điện tích của tụ điện

b Tính điện tích tối đa mà tụ điện tích được

E

B

Trang 2

Ôn tập Vật lí 11 học kì 1 năm học 2020 2021 trang 2

ĐS: a 0,36nC; b.0,44nC

CHƯƠNG II,III: DÒNG ĐIỆN KHÔNG ĐỔI

mỗi nguồn có suất điện động E = 9V, và điện trở trong r = 2

- R1 là một biến trở Bình điện phân chứa dung dịch AgNO3 với anôt bằng bạc

có điện trở R2 = 3 ( A = 108 và n = 1)

- R3 là bóng đèn (3V – 3W), R4 = 3, RV rất lớn Điện trở các dây nối không

đáng kể

1 Cho biết bóng đèn sáng bình thường Hãy tính:

a Thời gian điện phân làm cho anôt bị mòn đi 0,432g

b Công suất hữu ích của bộ nguồn

a Tính số chỉ Vôn kế

b Thay Vôn kế bằng tụ điện có điện dung C = 2 F Tính điện tích tụ điện ra nC

Bài 2: Cho mạch điện như hình vẽ Trong đó: Nguồn điện có E = 9 V; r = 0,5

; điện trở R3 = 6 ; đèn có điện trở R2 và trên đèn ghi (6V – 6W) Bình điện

phân có điện trở R4 = 2,5, chứa dung dịch CuS04 với cực dương làm bằng

đồng

1/ Biết rằng sau khi điện phân 32 phút 10 giây có 0,64 g đồng bám vào

âm cực Tìm cường độ dòng điện qua bình điện phân và nhiệt lượng tỏa

ra trên bình điện phân trong thời gian trên? (Biết rằng: đồng có A = 64

và n = 2)

2/ Nhận xét độ sáng của đèn R2

3/ Tìm R1?

a) Tính E b, rb?

b) Đèn sáng như thế nào?

c) Bình điện phân chứa dung dịch CuSO4, anot làm bằng Cu

Tính khối lượng Cu giải phóng ở điện cực trong 20 phút? cho A=64, n=2,

F=96500C/mol

Bài 4: Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ, bỏ qua điện trở các đọan dây nối

Nguồn điện có suất điện động E = 15,75 V và điện trở trong r Biết R1 = 5 Ω,

R2 là bóng đèn ghi (6V – 9W), R3 = 3 Ω là bình điện phân dung dịch AgNO3

với điện cực bằng bạc, R4 = 15 Ω và đèn R2 sáng bình thường

a) Tính điện trở, dòng điện định mức của đèn, điện trở mạch ngoài

b) Tính khối lượng bạc thu được ở cực âm bình điện phân sau 16 phút 5 giây

Biết bạc có A = 108, n = 1

c) Tìm điện trở trong của nguồn điện

Bình điện phân với dung dịch CuSO4, cực (+) là Cu có điện trở R3 = 2,

bóng đèn ghi (6V - 9W)

a Tính điện trở bóng đèn R1?

b Tính điện trở của mạch?

c Bóng đèn sáng như thế nào?

d Tính khối lượng Cu giải phóng ở cực (+) trong thời gian 16ph5s, biết F=96500C/mol; A=64, n=2

V

E , r

E , r

R1

R2

R3 R4

E, r

+

R1

R4

R2

R3

E,r

R 4

R 3

X

E, r

R2 R1

R3

R5

R4

Ngày đăng: 16/01/2021, 09:49

HÌNH ẢNH LIÊN QUAN

Bài 1: Cho mạch điện như hình vẽ: Hai nguồn điện giống nhau mắc song song, mỗi nguồn có suất điện động E = 9V, và điện trở trong r = 2 - Cấu trúc đề thi học kì 1 môn Vật lí lớp 11 năm học 2020-2021
i 1: Cho mạch điện như hình vẽ: Hai nguồn điện giống nhau mắc song song, mỗi nguồn có suất điện động E = 9V, và điện trở trong r = 2 (Trang 2)

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w