1. Trang chủ
  2. » Sinh học

Đề thi học kì 2 môn Hóa lớp 8 quận 6 có đáp án | Hóa học, Lớp 8 - Ôn Luyện

3 28 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 195,09 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Cho 3,9g kẽm tác dụng vừa đủ với dung dịch axit clohiđric nồng độ 10%, sau phản ứng thu được khí hiđro và dung dịch muối kẽm clorua. a) Tính thể tích khí hiđro sinh ra (ở đktc). b) Tí[r]

Trang 1

ỦY BAN NHÂN DÂN QUẬN 6

PHÒNG GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO

ĐỀ CHÍNH THỨC

(Đề có 01 trang)

KIỂM TRA HỌC KỲ II NĂM HỌC 2017 – 2018 Môn: HÓA HỌC 8

Thời gian làm bài: 45 phút (không kể thời gian phát đề)

Câu 1 (2 điểm)

Hoàn thành các phương trình hóa học sau đây, ghi rõ điều kiện phản ứng (nếu có):

a) Fe + O2 →

b) P2O5 + H2O →

c) Na + H2O →

d) KClO3 →

Câu 2 (1 điểm)

Gọi tên các chất sau:

a) H2SO4

b) K2S

c) Fe2O3

d) Mg(OH)2

Câu 3 (1 điểm)

Viết công thức hóa học của những chất sau:

a) Nhôm hiđroxit

b) Natri hiđrophotphat

c) Cacbon đioxit

d) Axit sunfurơ

Câu 4 (1 điểm)

a) Ở nhiệt độ 25oC, độ tan của muối ăn (NaCl) là 36g Tính nồng độ phần trăm của

dung dịch bão hòa muối ăn ở nhiệt độ trên

b) Tính số gam chất tan có trong 2 lít dung dịch Na2SO4 0,3M

Câu 5 (1 điểm)

Viết phương trình hóa học và nêu hiện tượng xảy ra khi thực hiện thí nghiệm sau: Cho

vào bát sứ một mẩu nhỏ (bằng hạt ngô) vôi sống (canxi oxit) Rót một ít nước vào vôi

sống, sau đó nhúng giấy quỳ tím vào dung dịch mới tạo thành

Câu 6 (1 điểm)

Không khí bị ô nhiễm có thể gây ra những tác hại gì? Phải làm gì để bảo vệ không khí trong lành?

Câu 7 (3 điểm)

Cho 3,9g kẽm tác dụng vừa đủ với dung dịch axit clohiđric nồng độ 10%, sau phản ứng

thu được khí hiđro và dung dịch muối kẽm clorua

a) Tính thể tích khí hiđro sinh ra (ở đktc)

b) Tính khối lượng dung dịch axit clohiđric đã dùng

c) Dẫn toàn bộ khí hiđro sinh ra ở trên đi qua bột đồng (II) oxit đun nóng Tính khối

lượng kim loại thu được, biết rằng phản ứng xảy ra hoàn toàn

Cho: Na = 23; Zn = 65; Cu = 64; S = 32; O = 16; H = 1; Cl = 35,5

HẾT Lưu ý: học sinh không được sử dụng bảng tính tan và bảng hệ thống tuần hoàn

các nguyên tố hóa học

Trang 2

HƯỚNG DẪN CHẤM KIỂM TRA HỌC KỲ II

MÔN: HÓA HỌC – KHỐI 8 NĂM HỌC: 2017 – 2018

1

a) 3 Fe + 2 O2 → Fe3O4

b) P2O5 + 3 H2O → 2 H3PO4

c) 2 Na + 2 H2O → 2 NaOH + H2

d) 2 KClO3 → 2 KCl + 3 O2

Thiếu (sai) cân bằng phương trình hóa học: trừ 0,25đ mỗi phương trình

hóa học

0,5 0,5 0,5 0,5

2 a) H2SO4: axit sunfuric

b) K2S: kali sunfua

c) Fe2O3: sắt (III) oxit

d) Mg(OH)2: magie hiđroxit

0,25 0,25 0,25 0,25

3 a) Nhôm hiđroxit: Al(OH)3

b) Natri hiđrophotphat: Na2HPO4

c) Cacbon đioxit: CO2

d) Axit sunfurơ: H2SO3

0,25 0,25 0,25 0,25

4 a) mddNaCl = mNaCl + mH2O = 36 + 100 = 136 (g)

b) n Na2SO4 = CM Vdd = 0,3 2 = 0,6 (mol)

mNa2SO4 = n M = 0,6 ( 23.2 + 32 + 16 4) = 85,2 (g)

0,25 0,25 0,25 0,25

5 Phương trình hóa học: CaO + H2O → Ca(OH)2

Hiện tượng: Có hơi nước bốc lên, vôi sống chuyển thành chất nhão Phản

ứng tỏa nhiều nhiệt Giấy quỳ tím hóa xanh

0,25 0,75

6 Không khí bị ô nhiễm không những gây tác hại đến sức khỏe con người, đời

sống của động vật, thực vật, mà còn phá hoại dần những công trình xây dựng

như cầu cống, nhà cửa, di tích lịch sử…

Biện pháp tích cực để bảo vệ không khí trong lành, tránh ô nhiễm: bảo vệ

rừng, trồng rừng, trồng nhiều cây xanh, xử lí khí thải của các nhà máy, lò

đốt, phương tiện giao thông…

0,5

0,5

7 nZn = m : M = 3,9 : 65 = 0,06 (mol)

Zn + 2 HCl → ZnCl2 + H2

0,06 0,12 0,06 0,06 (mol) a) VH2 = n 22,4 = 0,06 22,4 = 1,344 (l)

b) m HCl = 0,12 (1 + 35,5) = 4,38 (g)

c) H2 + CuO → H2O + Cu

0,06 0,06 (mol)

m Cu = n M = 0,06 64 = 3,84 (g)

0,25 0,5 0,5 0,25 0,25 0,25

0,5 0,25 0,25

to

to

to

Ngày đăng: 15/01/2021, 20:59

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm