Bài giải bài tập tài chính doanh nghiệp
Trang 1CHƯƠNG 12:CHI PHÍ SỬ DỤNG VỐN
CÂU HỎI
Câu 1: a)Chi phí sử dụng nợ trước thuế-r D
Ta có phương trình định giá:
10
1
1
100
D
r
= 970-5%*1000
1 1
100
D
r
- 920 = 0 (*)
Giả sử r D=10% VT của (*) =80
D
r =15% VT của (*) = -171
10%<r D<15% r D=10%+5% 80+ 17180 =11.6%
Vậy chi phí sử dụng nợ sau thuế-r D
=r D(1-T)= 11.6%(1-34%)=7.7% b)Chi phí sử dụng cổ phần ưu đãi-r p
0
8
100 9
p
p
D
r
P cpph
c)Chi phí sử dụng vốn cổ phần thường-r e
1
0
e
D
P
75 =13.06%
d)Chi phí sử dụng vốn phát hành mới-r ne
Ta có D0=2.8$;g=0%;P0=53$;cpph=6$/cổ phần
0
0
ne
r
P cpph
53 6
=14.43%
Câu 2:
Ta có: wD=1083
5032=21.5% ; r D
=5.5%
p
5032=5.3% ; r p=13.5%
e
5032=73.2% ; r e=18%
WACC= *
D
w
D
r +r wp p+r ewe=15.08%
Câu 3:
a)Chi phí sử dụng nợ-r D
Trang 2Ta có phương trình định giá : 1125-5%*1125=11%*1000
10
10
1
1
D
r
(*)
Dùng phương pháp nội suy:
Giả sử r D1=9% VT (*)= 59.6
2
D
r =10% VT (*)= -7.3
r D=9%+1% 59.6
59.6 7.3 =9.89%
r D=r D(1-T)=9.89%(1-34%)=6.33%
b)Chi phí sử dụng vốn do phát hành mới-r ne
Vì thu nhập mỗi cổ phần tăng 7%năm và tốc độ tăng trưởng không đổi,tỷ lệ chi trả cổ tức không đổi nên tốc độ tăng trưởng của thu nhập cũng là tốc độ tăng trưởng của cổ tức nên g =7%
0
ne
27.5 5%*27.5
c) Chi phí sử dụng cổ phần ưu đãi-r p
0
p
p
D
r
P cpph
Câu 4:Chi phí sử dụng vốn cổ phần của Salte do phát hành mới:
0
0
(1 )
ne
P cpph
27 6%* 27
Câu 5: Chi phí sử dụng cổ phần ưu đãi-r p
0
p
p
D
r
P cpph
Câu 6: Chi phí sử dụng cổ phần ưu đãi-r p
0
p
p
D
r
P cpph
98 =14.29%
Câu 7: Ta có:Thu nhập mỗi cổ phần ở hiện tại
5
5
D
Thay D0=4$ ; D5=5*50%=2.5 ,ta được g = 9.85%
Chi phí sử dụng vốn cổ phần thường
0
0
e
P
58
Chi phí sử dụng vốn phát hành mới-r ne
Trang 30
ne
P cpph
58 58*8%
BÀI TẬP THỰC HÀNH
Bài 1:
a) giá thị trường của trái phiếu:
88 1320 09
1
1000 1
1
*
10
D
D r
r PV
b) Nếu chi phí phát hành bằng 10.5% giá thị trường thì giá thuần của trái phiếu là:
1182.1876
% 5
89
*
88
.
c) Để nhận được 500000$ công ty sẽ phát hành bằng: 5000001182.1876423 trái phiếu
d) Nếu thuế suất là 34% thì chi phí sử dụng vốn vay sau thuế là 5.94%
Bài 2:
Giả định lãi suất coupon 10%
a) Giá thị trường của trái phiếu là:
b) Nếu chi phí phát hành bằng 10.5% giá thị trường thì giá thuần của trái phiếu là:
5 1114.97578
% 5 89
*
783
.
c) Để nhận được 500000$ công ty sẽ phát hành bằng: 5000001114.976448 trái phiếu
d) Nếu thuế suất là 34% thì chi phí sử dụng vốn vay sau thuế là 6.6 %
có sự thay đổi này là do chi phí sử dụng vốn đã thay đổi
Bài 3:
a) Doanh thu ròng từ việc bán trái phiếu là : $1010 - $30 = $980
b) Dòng tiền của công ty trong suốt kỳ hạn trái phiếu là:
15 15
2
1000 )
1 (
120
) 1 (
120 )
1
(
120
980
D D
D
r
c) => rD =12%
=> r*
D =12%*(1- 40%) = 7.2%
d) Sử dụng phương pháp tính gần đúng:
% 26 12 2
980
1000 15
980 1000
120
D
r
Bài 4:
783 1245 1
1
1000 1
0
1 1 1
*
10
PV
Trang 4a) Chi phí sử dụng vốn cổ phần ưu đãi:
% 63 12 5 2
5
.
97
100
*
%
12
P
r
b) Chi phí sử dụng vốn cổ phần ưu đãi:
% 11 11 90
100
*
%
10
P
r
Bài 5:
% 96 11 9 101
100
*
%
11
PA
r
% 28 9 5
.
3
38
40
*
%
8
PB
r
% 15 15 4
37
5
PC
r
% 24 12 30
* 05
.
0
26
3
PD
r
% 28 10 5
.
0
20
20
*
%
9
PE
r
Bài 6:
a) Phần bù rủi ro của cổ phần J&M: re- rf = 1.2*(11%-6%) = 6% b) Tỷ suất sinh lợi đòi hỏi của cổ phần J&M : re = 6% + 6% = 12%
Bài 7:
a) Chi phí sử dụng vốn cho từng nguồn tài trợ
Chi phí sử dụng vốn vay sau thuế
10
10
) 1 (
1000 1
1
*
100
950
D D
D
r r
r
Chọn rD = 11% => PV = 941.1
Chọn rD = 10% => PV = 970
Dùng phương pháp nội suy, suy ra rD = 10.85%
=> * 10 85 * ( 1 0 4 ) 6 51 %
D
r
Chi phí sử dụng vốn cổ phần ưu đãi :
% 58
11
95
11
P
r
Chi phí sử dụng vốn cổ phần thường :
% 33 14
% 6 4 4
80
6
ne
r
Chi phí sử dụng vốn lợi nhuận giữ lại:
% 9 13
% 6
4
80
6
r
b) Giả định cấu trúc vốn mục tiêu là:
Nguồn Tỷ trọng CPSD Vốn
Cổ phần ưu đãi 15% 11.58%
Cổ phần thường 45% 13.9%
WACC = 0.4*6.51% + 0.15*11.58% + 0.45*13.9% = 10.596% Điểm gãy của lợi nhuận giữ lại:
Trang 5500000 45
.
0
225000
BP
WACC cho tổng nguồn tài trợ mới nhỏ hơn 500000:
Nguồn Tỷ trọng CPSD Vốn CP đã tính tỷ trọng
WACC = 10.4%
WACC cho tổng nguồn tài trợ mới lớn hơn 500000:
Nguồn Tỷ trọng CPSD Vốn CP đã tính tỷ trọng
WACC = 10.7%
ĐƯỜNG ĐỒ THỊ IOS
Cơ hội đầu tư IRR Vốn đầu tư ban đầu Đầu tư tích luỹ
Hình vẽ:
WMCC
IOS B
F G
0
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
C
D
E WACC%
10.4%
10.7%
A
Tổng nguồn tài trợ hoặc đầu tư $1000
Dự án D,C,E,A nên được chấp nhận bởi vì IRR của chúng cao hơn WACC
Tổng nguồn tài trợ mới là 900000
Trang 6Bài 8 :
a) Điểm gãy lợi nhuận giữ lại sẽ xuất hiện khi lợi nhuận giữ lại được sử dụng hết
LN giữ lại = Tổng lợi nhuận*(1- Tỷ lệ chi trả cổ tức) = 34582.72*(1- 0.3)
40000 6
.
0
24000
BP
b) Chi phí sử dụng vốn của từng nguồn tài trợ:
Chi phí phát hành mới: 9 % 16 27 %
9 0
* 60
09 1
* 6 3
ne
r
CPSD cổ phần thường: 9 % 15 54 %
60
09 1
* 6 3
e
r
CPSD cổ phần ưu đãi: 11 58 %
5 100
11
P
r
CPSD vốn vay: r D* 12 % * 0 6 7 2 %
c) Tính chi phí sử dụng vốn bình quân
Nguồn Tỷ
trọng CPSDTrước điểm gãy Sau điểm gãy
Vốn CPSD Vốn đãtính tỷ trọng CPSDVốn CPSD Vốn đãtính tỷ trọng
Nợ dài
hạn
VCP
CP ưu
=> WACC trước điểm gãy: 12.86%
WACC sau điểm gãy : 13.30%
d) Đồ thị đường IOS:
Cơ hội đầu tư IRR Vốn đầu tư ban đầu Đầu tư tích luỹ
Hình vẽ:
Trang 717
16.5
16
15.5
15
14.5
14
13.5
13
12.5
12
0
A=17.4%
B=16%
C-14.2%
D=13.7%
12.86%
WACC%
Nguồnvốn mới $1000
E=12%
=> Dựa vào đồ thị trên LEI nên chọn dự án A,B,C,D và bỏ dự án E vì IRR của
dự án khơng cao hơn chi phí sử dụng vốn biên tế của dự án
Bài 9:
a) Chi phí sử dụng nợ dài hạn ri = 8%+2%+1% = 11%
b) Chi phí sử dụng nợ dài hạn ri = 8%+2%+3% = 13%
c) Chi phí sử dụng nợ dài hạn ri = 7%+1%+2% = 10%
Bài 10:
a) Quyết định đầu tư của cơng ty vào dự án 263 là khơng chính xác vì:
Đây là 2 dự án lồi trừ nhau, khi thẩm định phải tiến hành so sánh 2 dự án với nhau để chọn ra dự án tốt nhất Để so sánh phải cĩ cùng điều kiện so sánh Ở đây, cơng ty dùng tiêu chuẩn IRR để thẩm định, do đĩ điều kiện so sánh của 2
dự án này phải cĩ cùng chi phí sử dụng vốn, trong khi đĩ cơng ty thẩm định lại tách biệt hai dự án này với nhau
Việc chọn 263 từ chối 264 vì dự án 263 được tài trợ bằng nợ, IRR của dự án chỉ đạt mức 8% trong khi chi phí sử dụng vốn của dự án chỉ đạt 7% => sự cách biệt giữa chi phí sử dụng vốn và IRR dự án là quá thấp Do đĩ, độ an tồn dự
án thấp, bên cạnh đĩ dự án khi thực hiện chỉ cĩ thể trả được lãi vay cho chủ nợ hồn tồn khơng tạo ra thu nhập cho cổ đơng
Trang 8b) Nếu công ty duy trì cấu trúc vốn gồm 40% nợ và 60% vốn cổ phần thì chi phí sử dụng vốn của công ty là:
WACC = (7%*0.4) + (16%*0.6) = 12.4%
c) Nếu công ty sử dụng WACC thì công ty sẽ quyết định đầu tư vào dự án 264
và từ chối dự án 263 vì IRR263< 12.4% , IRR264> 12.4%
d) Quyết định của công ty với quyết định câu c thì quyết định câu c thích hợp hơn vì thẩm định hai dự án loại trừ nhau bằng IRR, chúng ta phải so sánh IRR của 2 dự án với chi phí sử dụng vốn chung của doanh nghiệp
Bài 11:
a) Ta có DIV03 = DIV99(1+g)4 => g = 9.97%
b) Dòng tiền ròng mà công ty thực sự thu được từ việc phát hành cổ phần:
c)
% 913 10
%
5
5
.
57
4
.
3
e
r
% 538 11
%
5
52
4
.
3
ne
r
Bài 12:
% 79 12
% 8 1 2
50
25
.
2
A
r ne
% 13 9
% 4 5
0
20
1
B
r e
% 55 9
% 4 5 1 5 0
20
1
B
r ne
% 82 10
% 6 1 5
.
42
2
C
r e
% 06 11
% 6 2 1 5
.
42
2
C
r ne
% 86 13
% 2 3
1
19
1
.
2
D
r e
% 5 14
% 2 7 1 3 1
19
1 2
D
r ne
Bài 13:
% 69 12
% 8 2
50
25
.
2
A
r e
Trang 9Nguồn vốn Giá sổ
sách
Tỷ trọng theo
sổ sách(%)
Giá thị trường
Tỷ trọng theo thị trường(%)
CPSD Vốn sau thuế
a) Sử dụng giá sổ sách:
WACC = (0.7843*6%) + (0.0078*13%) + (0.2079*17%) = 8.34%
b) Sử dụng giá thị trường:
WACC = (0.5565*6%) + (0.0087*13%) + (0.4348*17%) = 10.84%
c) So sánh kết quả trên ta thấy WACCss< WACCtt Sự khác biệt đó là do: giá sổ sách không phản ánh đúng giá thực tế, và do tỷ trọng các nguồn vốn đã thay
đổi
Bài 14:
Nguồn vốn W cấu trúc vốn lịch sử W cấu trúc vốn mục tiêu CPSD Vốn
a) Tính WACC dựa trên cấu trúc vốn lịch sử:
WACC = (0.25*7.2%) + (0.1*13.5%) + (0.65*16%) = 13.55%
b) Tính WACC dựa trên cấu trúc vốn mục tiêu:
WACC = (0.3*7.2%) + (0.15*13.5%) + (0.55*16%) = 12.985%
Bài 15:
a+b) Xác định điểm gãy và giới hạn tổng nguồn tài trợ mới liên quan đến mỗi
nguồn vốn:
tr
tr
4
.
0
320
tr tr
BP LNgiulai 500
4 0
200
Với 2 điểm gãy ta có 3 trường hợp:
Trường hợp 1: Nhu cầu tài trợ tăng thêm từ 0 đến 500tr
Nợ (W = 0.4) : vay nợ 200tr, r*
D = 6%
CPƯĐ (W = 0.2): hoạt động từ CPƯĐ 100tr, rp = 17%
CPT (W = 0.4): hoạt động từ CPT 200tr = LN giữ lại, re = 20%
=> WACC = (0.4*6%) + (0.2*17%) +(0.4*20%) = 13.8%
Trang 10 Trường hợp 2 : Nhu cầu tài trợ tăng thêm từ 500 đến 800tr
Nợ (W = 0.4) : vay nợ 320tr, r*
D = 6%
CPƯĐ (W = 0.2): hoạt động từ CPƯĐ 160tr, rp = 17%
CPT (W = 0.4): hoạt động từ CPT 320tr > LN giữ lại, do đó phải phát hành mới, rne = 24%
=> WACC = (0.4*6%) + (0.2*17%) +(0.4*24%) = 15.4%
Trường hợp 3 : Nhu cầu tài trợ tăng thêm >800tr
Nợ (W = 0.4) : vay nợ > 320tr, r*
D = 8%
CPƯĐ (W = 0.2): hoạt động từ CPƯĐ >160tr, rp = 17%
CPT (W = 0.4): hoạt động từ CPT >320tr > LN giữ lại, phát hành mới, rne = 24%
=> WACC = (0.4*8%) + (0.2*17%) +(0.4*24%) = 16.2%
c) Phân tích và ra quyết định đầu tư
Hình vẽ:
23
22
21
19
18
17
15
14
13
20
16
WACC%
E
C
G A
H I
B
D
F 13.8%
15.4%