Nếu thay điện trở R bằng một bóng đèn có hiệu điện thế định mức là 8 V và đèn sáng bình thường. Xác định công suất định mức của bóng đèn.[r]
Trang 1SỞ GD & ĐT ĐĂK LĂK KIỂM TRA HỌC KÌ 1 (NH 2015 – 2016)
TỔ VẬT LÍ (Thời gian làm bài : 45 phút - Không kể thời gian phát đề)
Thang điểm Lời giải ngắn gọn
1,5 điểm Câu 1: a (1,5 điểm) : Bản chất dòng điện trong chất điện phân :
Dòng điện trong lòng chất điện phân là dòng ion dương và ion âm chuyển động
có hướng theo hai chiều ngược nhau
Nếu học sinh học phần tóm tắt (SGK: trang 84) thì vẫn cho điểm đầy đủ
Dòng điện trong chất điện phân là dòng chuyển dời có hướng của các ion trong điện trường
0,25 điểm
0,25 điểm
0,25 điểm
0,25 điểm
0,25 điểm
0,25 điểm
b (1,5 điểm) : t = 2 giờ 45 phút 20 giây = 9920 (s)
Rtđ = R1 + R2 = 3 + 5 = 8 (Ω)
( ) ( )
b b
12 V
r 4
= =
= = = Ω
Cường độ dòng điện mạch chính :
( )
b m
tđ b
12
E
I1 = I2 = Im = 1,2 (A) Khối lượng Mg được giải phóng ở điện cực sau 2 giờ
45 phút 20 giây điện phân
( )
1 A
F n
.1, 2.9920 1, 48 g
96500 2
=
( E , r) ( E , r)
R 1 R 2
I m
Câu 2:
( E1, r) ( E2, r)
R1
R 2
Rđ
0,25 điểm a Sơ đồ mạch : (RĐiện trở của đèn và cường độ dòng điện mạch chính đ // R2) nt R1
0,25 điểm Điện trở đèn : 2đm 2 ( )
đ đm
đm đm
= = = (đại lượng I đm học sinh có thể tính sau và dùng để so sánh, nên chỉ cho 0,25 điểm R đ )
0,25 điểm
( )
2 đ
đ 2
Rtđ = R1 + R2đ = 6 + 3 = 9 (Ω)
0,25 điểm
( ) ( )
b 1 2
b 1 2
8 10 18 V
r r r 1, 5 1, 5 3
Cường độ dòng điện mạch chính :
( )
b m
t đ b
18
E
[1]
Trang 2Chú ý:
Nếu học sinh có cách giải khác đúng thì vẫn được làm tròn điểm của câu đó
Trong bài không viết đơn vị trong nhiều câu thì trừ (0,5 điểm toàn bài)
0,25 điểm b Cường độ dòng điện thực tế qua đèn (Iđ) và cho biết đèn sáng như thế nào?
I1 = I2đ = Im = 1,5 (A) 0,25 điểm (Rđ // R2) ⟹ Uđ = U2 = U2đ = I2đ.R2đ = 1,5.3= 4,5 (V)
0,25 điểm
0,25 điểm
( )
đ đ đ
U 4, 5
đ đm
I <I ⇒ đèn sáng yếu hơn bình thường
0,25 điểm
0,25 điểm
0,25 điểm
0,25 điểm
Câu 3: Tính điện trở R1 vàhiệu điện thế định mức Uđm(1)của đèn (1)
( ) ( )
đm(2) 2
đm(2) đm(2) đm(2)
đm(2)
đm(2) m
1 2
E
1
18
1, 5
+ + ⟹ R1 = 4 (Ω)
( )
đm(1) đm(2)
I =I =1, 5 A
( ) đm(1) đm(1) 1
U =I R =1, 5.4=6 V
0,5 điểm
0,5 điểm
Câu 4: a Tính cường độ dòng điện trong mạch
( )
m
I
9
1, 5 A
5 1
= +
+ E
0,5 điểm
0,25 điểm
0,25 điểm
b Nếu thay điện trở R bằng một bóng đèn có hiệu điện thế định mức là 8 V và đèn sáng bình thường Xác định công suất định mức của bóng đèn
Uđm = UN = −E Ir ⟹ 8 = 9 – I.1
⟹ I = 1 (A)
P = UI = 8.1 = 8 (W) 0,25 điểm
0,25 điểm
Câu 5: Đặt R1 = R2 = R
Khi hai điện trở giống nhau mắc song song R1 // R2: Rtđ(//) R
2
=
( )
/ /
t đ(//)
0,25 điểm
0,25 điểm
Khi hai điện trở giống nhau mắc nối tiếp R1 nt R2: Rtđ(nt) =2R
( )
/ / nt
t đ(nt)
P
0,25 điểm
0,25 điểm
Câu 6: Nếu N nguồn và N điện trở ghép nối tiếp : Rt đ(nt) =NR
( )
m(nt)
N
0,25 điểm
0,25 điểm
Nếu N nguồn và N điện trở ghép song song : Rtđ(//) R
N
= ( )
m(//)
N
+ +
⟹ N = 10
[2]