1. Trang chủ
  2. » Nghệ sĩ và thiết kế

Giải lý lớp 9: Đáp án bài C6 trang 24 SGK vật lý

1 15 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 1
Dung lượng 34,57 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

[r]

Trang 1

GIẢI LÝ LỚP 9: ĐÁP ÁN BÀI C6 TRANG 24 SGK VẬT LÝ

Đề bài

Một sợi dây sắt dài l1 = 200 m, có tiết diện S1 = 0,2 mm2 và có điện trở R1 = 120 Ω Hỏi một sợi dây sắt khác dài l2 = 50 m, có điện trở R2 = 45 Ω thì có tiết diện S2 bao nhiêu?

Hướng dẫn giải

Từ kiến thức bài 7 và bài 8 ta thấy đồi với cùng 1 loại vật liệu điện trở tỷ lệ thuận với chiều dài dây dẫn và tỷ lệ nghịch với tiết diện của dây đó điện trở R sẽ tỷ lệ với tỷ số sau :

Đáp án bài C6 trang 24 sgk vật lý lớp 9

Từ kiến thức bài 7 và bài 8 ta thấy đối với cùng một loại vật liệu điện trở tỷ lệ thuận với chiều dài dây dẫn và tỷ lệ nghịch với tiết diện của dây đó điện trở R sẽ tỷ lệ với tỷ số sau

:

Từ dữ kiện đầu bài ta có :

Vậy ta có tỷ

lệ

Ngày đăng: 14/01/2021, 09:00

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w