1. Trang chủ
  2. » Nghệ sĩ và thiết kế

Đề thi HK2 Hóa học 10 năm 2018 - 2019 trường Thuận Thành 1 - Bắc Ninh - THI247.com

2 13 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 247,61 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Thí nghiệm 3: Dẫn khí SO 2 đến dư vào ống nghiệm chứa dung dịch nước Br 2.. Viết các phương trình hóa học xảy ra.[r]

Trang 1

SỞ GG – ĐT BẮC NINH

TRƯỜNG THPT THUẬN THÀNH SỐ 1

ĐỀ KIỂM TRA CHẤT LƯỢNG HỌC KỲ 2

NĂM HỌC: 2018-2019 MÔN: HÓA HỌC 10

(Thời gian làm bài: 45 phút, không kể thời gian giao đề)

Câu 1: (4.0 điểm)

Hoàn thành phương trình hóa học của các phản ứng sau (ghi rõ điều kiện - nếu có)

a Al + Cl2  b NaOH + HCl 

c S + O2  d Cu + H2SO4 đặc, nóng 

Câu 2: (3.0 điểm)

Nêu hiện tượng, viết phương trình hóa học cho các thí nghiệm sau:

Thí nghiệm 1: Nhỏ dung dịch BaCl2 vào ống nghiệm chứa dung dịch Na2SO4

Thí nghiệm 2: Nhỏ dung dịch AgNO3 vào ống nghiệm chứa dung dịch NaCl

Thí nghiệm 3: Dẫn khí SO2 đến dư vào ống nghiệm chứa dung dịch nước Br2

Câu 3: (3.0 điểm)

Hòa tan hết 22,8 gam hỗn hợp X gồm Fe và Mg trong dung dịch H2SO4 loãng, dư,

phản ứng kết thúc thấy thoát ra 12,32 lít khí H2 (ở đktc) và dung dịch Y

a Viết các phương trình hóa học xảy ra

b Tính thành phần % khối lượng mỗi kim loại trong X

c Nung nóng 1/2 hỗn hợp X ở trên với 1,68 lít Oxi(đktc) thu được hỗn hợp rắn T Cho

toàn bộ T phản ứng với dung dịch H2SO4 đặc, nóng, dư thu được V lít khí SO2 (đktc)

Tính V

(Cho: Fe =56; Mg=24; O=16; H =1; S=32) (Thí sinh không được sử dụng Bảng tuần hoàn)

- HẾT -

Trang 2

HƯỚNG DẪN CHẤM

Câu 1 Mỗi PTHH đúng được 1.0đ

Thiếu điều kiện hoặc thiếu cân bằng trừ 0,25 đ/1 PT

Đúng mỗi PTHH được 0,5 đ

a Mg + H2SO4  MgSO4 + H2 (1)

x x / mol

Fe + H2SO4  FeSO4 + H2 (2)

y y / mol

0,5 đ

0,5 đ

b Gọi số mol Fe và Mg lần lượt là x và y (mol) )

 mA=56x+24y=22,8 (g) (*)

Theo PT(1) và (2) có:

nH2 = x + y = 12,32/22,4= 0,55 ( mol) ( * *)

Theo (*) và ( * *), có hệ phương trình:

 x=0,3 ( mol) ; y=0,25 (mol)

%mFe=73,68%;

%mMg=26,32%

0,5 đ 0,25 đ 0,25 đ

c Bản chất của 2 quá trình xảy ra như sau:

Fe0  Fe+3 +3e O2 + 4e  2O-2

0,15 0,45 0,075 0,3

Mg0  Mg+2 +2e S+6 + 2e  S+4

0,125 0,25 2a a

Theo định luật bảo toàn e ta có:

0,45 + 0,25 =0,3 + 2a  a=0,2

Số mol của SO2 = số mol của S+4 = 0,2 mol

Thể tích của SO2= 0,2 22,4= 4,48 lít

( Học sinh có cách làm đúng khác ra kết quả cho điểm tối đa)

0,5 đ

0,5 đ

Ngày đăng: 12/01/2021, 18:11

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm