b) Khí amoniac có tính khử.[r]
Trang 1SỞ GIÁO DỤC ĐÀO TẠO TPHCM
TRƯỜNG THPT NGUYỄN CHÍ THANH
Đề chính thức
KIỂM TRA GIỮA HỌC KỲ I – NĂM HỌC 2019 - 2020 Môn : Hóa Học - KHỐI 11
Thời gian: 45 phút (không tính thời gian phát đề)
Câu 1 (1 điểm): Viết phương trình điện li khi các chất sau tan vào nước:
K2CO3, HClO, Ba(OH)2, HNO3
Câu 2 (1,5 điểm): Viết các phương trình phân tử và ion rút gọn của các phản ứng (nếu có) xảy ra trong
dung dịch của các cặp chất sau:
a) CuSO4 + Na2S
Câu 3 (1điểm): Viết phương trình dạng phân tử ứng với phương trình ion rút gọn sau:
a) Fe3+ + 3OH Fe(OH)3
b) S2 + 2H+ H2S
Câu 4 (1 điểm): Viết phương trình phản ứng chứng minh tính chất sau (ghi rõ số oxi hóa):
b) Khí amoniac có tính khử
Câu 5 (1 điểm): Trình bày hiện tượng, viết phương trình phản ứng khi nhỏ từ từ đến dư dung dịch
KOH và dung dịch muối ZnCl2
Câu 6 (1,5 điểm): Viết phương trình phản ứng thực hiện chuỗi biến hóa sau, ghi rõ điều kiện phản ứng
(nếu có):
NH4Cl ( ) → N2 ( ) → NH3 ( ) → NH4HSO4 ( ) → (NH4)2SO4 ( ) → NH3 ( ) → NO
Câu 7 (1 điểm): Tính pH dung dịch thu được sau khi hòa tan 0,28g KOH vào nước được 500ml dung
dịch
Câu 8 (1 điểm): Một dung dịch có chứa các ion sau: Al3+ 0,3 mol; Mg2+ 0,15mol; Cl– 0,5 mol và SO42–
x mol Cô cạn dung dịch này thu được bao nhiêu gam chất rắn?
Câu 9 (1 điểm): Cho 200ml dung dịch hỗn hợp gồm HCl aM và H2SO4 bM, thêm nước vào thành V ml
Cho K = 39; Al = 27; Mg = 24; Na = 23; Cl = 35,5; S = 32; O = 16; H = 1
- HẾT -
Trang 2Đáp án và thang điểm _ Hóa 11 ( Đề chính thức )
Câu 1
1đ
K2CO3 → 2K+ + CO3
HClO H+ + ClO-
Ba(OH)2 → Ba2+ + 2OH-
HNO3 → H+
+ NO3
-
0,25đx4 HClO không viết thì 0đ
Câu 2
1,5đ
a) CuSO4 + Na2S
b) NaHCO3 + HCl
c) KHCO3 + KOH
(Ptpư 0,25đ, pt ion 0,25đ)x3
Câu 3
1đ
FeCl3 + 3NaOH Fe(OH)3 + 2NaCl
Na2S + 2HCl 2NaCl + H2S
0,5đx2 viết ptpư khác đúng trọn điểm
Câu 4
1đ
a) Khí nitơ có tính oxi hóa
0 -3
N2 + 3Mg Mg3N2
b) Khí amoniac có tính khử
-3 0
4 NH3 + 3O2 2 N2 + 6H2O
(pt 0,25đ, số oxh 0,25đ)x2
viết ptpư khác đúng trọn điểm
Câu 5
1đ
Hiện tượng: có kết tủa keo trắng, sau đó tan khi bazơ dư
2ptpư
Hiện tượng 0,5đ
Pt 0,25đx2
Câu 6
1,5đ NH4Cl + NaNO2 N2 + 2H2O + NaCl
N2 + 3H2 2NH3
NH3 + H2SO4 NH4HSO4
NH4HSO4 + NH3 (NH4)2SO4
(NH4)2SO4 + 2 NaOH 2NH3 +2H2O + Na2SO4
4 NH3 + 5O2 4NO + 6 H2O
0,25đ x6
Câu 7
1đ
Tính mol KOH = 0,005 mol mol OH- = 0,005 mol [OH-] = 0,01M pOH = 2 pH = 12
0,25đx4
Câu 8
1đ
x = 0,35 mol
m rắn = 63,05 gam
Câu 9
1đ
Tính mol OH- = 0,7 mol Mol H+ = 0,7 => V = 500 ml Vậy dung dịch đã pha loãng 500:200 = 2,5 lần
a = 0,6.2,5 = 1,5M;
= 0,4.2,5 = 1M
0,25đx4
Các ptpư sai cân bằng, thiếu cân bằng, thiếu đk pư còn 0,125đ Vậy 2x0,125đ = 0,25đ, lẻ 0,125đ thì bỏ qua 0,125đ