1. Trang chủ
  2. » Nghệ sĩ và thiết kế

Đề kiểm tra 1 tiết Vật lý 11 năm 2017 - 2018 trường THPT Xuân Hòa - Vĩnh Phúc - THI247.com

4 15 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 4
Dung lượng 240,37 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

a.Tính độ lớn cường độ điện trường tại điểm M cách A một khoảng 30cm do q gây ra.. Vẽ hình biểu diễn véc tơ EMC[r]

Trang 1

Trang 1/2 - Mã đề thi 132

SỞ GD & ĐT

TRƯỜNG THPT XUÂN HÒA

ĐỀ KIỂM TRA 1 TIẾT Môn học: Vật lý

Thời gian làm bài: 45 phút;

Mã đề thi

132

(Thí sinh không được sử dụng tài liệu)

Họ, tên học sinh: lớp

Câu 1: Công thức xác định công suất của nguồn điện là:

Câu 2: .Hai điểm M và N nằm trên cùng một đường sức của một điện trường đều có

cường độ E, hiệu điện thế giữa M và N là UMN, khoảng cách MN = d Công thức nào sau

đây là không đúng?

A E = UMN.d B AMN = q.UMN C UMN = E.d D UMN = VM – VN

Câu 3: Hai điện tích điểm bằng nhau được đặt trong nước (έ=81) cách nhau 3cm.Lực đẩy giữa chúng bằng 0,2.10-5N Độ lớn của các điện tích đó là

A q =16.10-9C B q =16.10-8C C q = 4.10-8C D q = 4.10-9C

Câu 4: Phát biểu nào sau đây là không đúng?

A êlectron không thể chuyển động từ vật này sang vật khác

B Hạt êlectron là hạt có khối lượng m = 9,1.10-31 (kg)

C Nguyên tử có thể mất hoặc nhận thêm êlectron để trở thành ion

D Hạt êlectron là hạt có mang điện tích âm, có độ lớn 1,6.10-19 (C)

Câu 5: Dòng điện không đổi là dòng điện

A có chiều không thay đổi B có cường độ không đổi

C có chiều và cường độ không đổi theo thời gian D có số hạt mang điện chuyển qua không đổi

Câu 6:Tại hai điểm A va B cách nhau 5cm trong chân không có hai điện tích q1=16.10-8C

va

q2= -9.10-8C Cường độ điện trường tổng hợp tại điểm C nằm cách A một khoảng 4cm và cách B một khoảng 3cm

A 13.105V/m B 12.104V/m C 21.104V/m D 12,7.105V/m

Câu 7: Một mạch điện có nguồn là 1pin 9V, điện trở trong 0,5Ω và mạch ngoài gồm 2 điện trở 8Ω mắc song song.Cường độ dòng điện trong toàn mạch là

Câu 8: Gọi Q, C, U là điện tích, điện dung và hiệu điện thế giữa hai bản của một tụ điện Phát biểu nào dưới đây là đúng ?

A C tỉ lệ thuận với Q B C phụ thuộc vào Q và U

C C không phụ thuộc vào Q và U D C tỉ lệ nghịch với U

Câu 9: Một tụ điện có điện dung 500 (pF) được mắc vào hiệu điện thế 100 (V) Điện tích của tụ điện là:

A q = 5.104 (nC) B q = 5.10-4 (C) C q = 5.10-2 (μC) D q = 5.104 (μC)

Câu 10: Hiện tượng đoản mạch của nguồn điện xảy ra khi

A dùng pin hay acquy để mắc một mạch điện kín

Trang 2

Trang 2/2 - Mã đề thi 132

B nối hai cực của một nguồn điện bằng dây dẫn có điện trở rất nhỏ

C không mắc cầu chì cho một mạch điện kín

D sử dụng các dây dẫn ngắn để mắc mạch điện

Câu 11: Công của lực điện trường dịch chuyển một điện tích 1µC dọc theo chiều một đường sức trong một điện trường đều 1000V/m trên quãng đường dài 1m là

Câu 12: Hai điện tích điểm bằng nhau đặt trong chân không cách nhau một khoảng r1 = 2 (cm) Lực đẩy giữa chúng là F1 = 1,6.10-4 (N) Để lực tương tác giữa hai điện tích đó bằng F2 = 2,5.10-4 (N) thì khoảng cách giữa chúng là

A r2 = 1,6 (m) B r2 = 1,6 (cm) C r2 = 1,28 (m) D r2 = 1,28 (cm)

Câu 13: Công thức của định luật Culông là

A 122

r

q q

k

r

q q

r

q q k

.r k

q q

F 

Câu 14: Có hai điện tích điểm q1 và q2, chúng hút nhau Khẳng định nào sau đây là đúng?

A q1> 0 và q2 > 0 B q1.q2 < 0 C q1< 0 và q2 < 0 D q1.q2 > 0

Câu 15: Một nguồn điện có suất điện động =3V, điện trở trong r =1  được nối với một điện trở

R =1 thành một mạch kín Công suất của nguồn điện là

A 2,25 W B 4,5 W C 3 W D 3,5 W . -

B Phần tự luận ( 5đ )

Câu 1.(3đ) Đặt một điện tích điểm q = 10-9C tại điểm A trong chân không

a.Tính độ lớn cường độ điện trường tại điểm M cách A một khoảng 30cm do q gây ra?

Vẽ hình biểu diễn véc tơ EM

b Đặt tại N cách A một khoảng 20cm một điện tích điểm q’ = 4.10-9C Tính độ lớn lực tương tác giữa q và q’? Vẽ hình biểu diễn các véc tơ lực tương tác

c Tìm vị trí đặt M để tại đó cường độ điện trường do q, q’ đặt tại A và N gây ra bằng 0

Câu 2 ( 2đ )

Một nguồn điện có suất điện động E = 12 V, điện trở trong r = 2Ω nối với điện trở mạch ngoài R thành mạch kín

a Cho công suất mạch ngoài là 16W Tính R, tính cường độ dòng điện trong mạch

b Với giá trị nào của R thì công suất mạch ngoài đạt giá trị lớn nhất Tính giá trị lớn nhất này

- HẾT -

Trang 3

1

Đáp án.KT 45’ LY 11

A Phần trắc nghiệm: (mỗi câu đúng được 0,3đ)

Câu 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15

Đề số

132 A A D A C D D C C B B B C B B

209 C A C D A C B B D D B A B C B

357 C B C D B A A B B B A B D C D

485 B A C A B B B D C C D D C B C

B Phần tự luận

Câu 1 (3đ)

a Viết đúng công thức, thay số và tính toán đúng , ghi đúng đơn vị đo E = 100 V/m ………0,75đ

vẽ hình chính xác ……… 0,25đ

b Viết đúng công thức, thay số và tính toán đúng , ghi đúng đơn vị đo F =9.10-7 N ………0,75đ

vẽ hình chính xác ……… 0,25đ

c + Viết được hệ thức dạng véc tơ EM = E A + EN = 0

+ Xác định được đặc điểm các véc tơ cương độ điện trường do q, q’ gây ra tại M từ đó chỉ ra

vị trí của M ……… ………… 0,25đ + Từ E A = EN lập được tỉ số q/q’ = x2/(r-)2……….0,25đ + Thay số tính được AM = 6,67cm, MN = 13,33cm………0,25đ

Câu 2.(2đ)

a + Viết được biểu thức tính công suất P = R.I2 = R.E2/(R+r)2 →R2 – 5R + 4 = 0

→R1= 1Ω,R2= 4Ω……… 0,5đ + Thay R1, R2 tính được I1= 4A, I2= 2A………0,5đ

b + Viết được biểu thức tính công suất P = R.I2 = R.E2/(R+r)2 = E2/ (√R+r/√R)2………….0,5đ + Chứng minh để tính được R = r = 2Ω……….0,25đ + Thay giá trị của R để tính được Pmax = 18W ……….0,25đ

Trang 4

2

9

Ngày đăng: 12/01/2021, 16:45

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w