Có thể dùng kim loại nào sau đây để làm sạch dung dịch Fe(NO3)2.. A.B[r]
Trang 1Đề kiểm tra học kì 1 hóa 9 năm 2020
Môn học: Hóa học 9 Thời gian 45 phút không kể thời gian giao bài
Bản quyền thuộc về VnDoc nghiêm cấm mọi hành vi sao chép vì mục đích
thương mại
Đề số 8
Biết: Ba = 137, Na = 23, K = 39, Fe = 56, C = 12, H =1, O= 16, S = 32, Cl =35,5, Mg =24,
Al =27; Zn = 65, Cu = 64
Phần 1 Trắc nghiệm khách quan (4 điểm)
Câu 1 Nước Giaven là
A dung dịch hỗn hợp của hai muối NaCl và NaClO
B dung dịch hỗn hợp của hai muối KCl và KClO
C dung dịch hỗn của NaCl và NaOH
D dung dịch hỗn hợp của KCl và NaOH
Câu 2 Dãy các bazơ bị nhiệt phân huỷ tạo thành oxit bazơ tương ứng và nước:
A Cu(OH)2; Zn(OH)2; Al(OH)3; Mg(OH)2
B Cu(OH)2; Zn(OH)2; Al(OH)3; NaOH
C Fe(OH)3; Cu(OH)2; KOH; Mg(OH)2
D Fe(OH)3; Cu(OH)2; Ba(OH)2; Mg(OH)2
Câu 3 Cặp chất nào dưới đây không xảy ra phản ứng
Trang 2A Fe và CuCl2
B Zn và Al(NO3)3
C Cu và AgNO3
D Fe và AgNO3
Câu 4 Dãy kim loại nào dưới đây được sắp xếp theo thứ tự tăng dần mức độ hoạt
động hóa học
A K, Al, Fe, Ag
B Al, K, Ag, Fe
C Ag, Fe, Al, K
D Fe, Ag, K, Al
Câu 5 Ở một số vùng nông thôn, về mùa đông còn xảy ra hiện tượng có người bị
chết ngạt do ngộ độc khí than khi dùng bếp than để sưởi trong nhà Đó là do
A khí CO sinh ra khi than cháy không hoàn toàn
B khí CO2sinh ra khi than cháy
C do nhiệt độ quá cao
D do khí N2sinh ra khi đốt than
Câu 6 Muối Fe(NO3)2 có lẫn ít muối AgNO3 Có thể dùng kim loại nào sau đây để làm sạch dung dịch Fe(NO3)2?
A Zn
B Fe
Trang 3D Ag
Câu 7 Để phân biệt 3 gói bột: Fe, Cu và Al có thể dùng các dung dịch
A NaOH và FeCl2
B HCl và CuCl2
C Ca(OH)2và NaCl
D HCl và NaOH
Câu 8 Cho 5,4 gam Al vào dung dịch NaOH loãng, dư, sau phản ứng thu được V lít
khí H2(ở đktc)
A 4,48 lít
B 6,72 lít
C 8,96 lít
D 5,04 lít
Câu 9 Pha dung dịch chứa 1g NaOH với dung dịch chứa 1g HCl sau phản ứng thu
được dung dịch có môi trường:
A Axit
B Bazơ
C Trung tính
D Không xác định
Câu 10 Có thể dùng chất nào dưới đây làm khô khí O2có lẫn hơi nước
A SO3
Trang 4B CO2
C CuO
D P2O5
Phần 2 Tự luận (6 điểm)
Câu 1 Hoàn thành sơ đồ phản ứng hóa học sau:
Fe → FeCl2→ FeCl3→FeCl2→Fe(NO3)2→ Fe(OH)2→ FeO
oxit, sau phản ứng toàn bộ lượng CO2 thu được cho phản ứng với dung dịch Ca(OH)2dư thu được 25 gam kết tủa trắng
a) Viết phương trình hóa học xảy ra
b) Tính phần trăm khối lượng của mỗi oxit kim loại trong hỗn hợp đầu
(Cho biết: Fe = 56; N = 14; H = 1; C = 12; Cu = 64; O =16, C = 12, Ca = 40)
- Hết
-Đáp án đề thi học kì 1 hóa 9 năm học 2020 - 2021 Đề 8 Phần 1 Trắc nghiệm
Phần 2 Tự luận
(1) Fe + 2HCl → FeCl2+ H2
(2) FeCl2+ 2Cl2 t o 2FeCl3
Trang 5(4) FeCl2+ 2AgNO3→2AgCl + Fe(NO3)2
(5) Fe(NO3)2+ NaOH → 2NaNO3+ Fe(OH)2
(6) Fe(OH)2 t o FeO + H2O
Câu 2.
a) Phương trình hóa học:
Fe2O3+ 3CO t o 2Fe + 3CO2
CuO + CO t o Cu + CO2
b) Gọi x, y lần lượt là số mol của Fe2O3, CuO
Fe2O3+ 3CO t o 2Fe + 3CO2
CuO + CO t o Cu + CO2
Sau phản ứng: nCO2= 3x + y
nkết tủa= 0,25 mol
CO2+ Ca(OH)2→CaCO3+ H2O
(3x + y) → (3x + y)
=> 3x + y = 0,25 (1)
Theo đề bài ta có:
160 x + 80y = 16 (2)
Trang 6Từ (1) và (2) ta giải hệ phương trình được:
x = 0,05 mol , y = 0,1 mol
=> mFe2O3= 0,05.160 = 8 gam
=> %mFe2O3= 8/16 100 = 50%
%mCuO= 100% - 50% = 50%
Tham khảo tài liệu:https://vndoc.com/tai-lieu-hoc-tap-lop-9