Theo phương Ox không có lực tác dụng lên electron:. 0,25.[r]
Trang 1SỞ GD&ĐT HẢI DƯƠNG TRƯỜNG THPT ĐOÀN THƯỢNG Thời gian làm bài: 90’
ĐỀ KHẢO SÁT CHẤT LƯỢNG LẦN 1
NĂM HỌC 2018 – 2019 MÔN THI: VẬT LÝ 11
2 Công của lực điện
trường: A = qEd = 0,72 J
0,5
3 Khi cho hai quả cầu tiếp
xúc với nhau rồi tách ra, điện tích của mỗi quả cầu là:
q1' = q'2 = 2
2
1 q
q
= -0,4.10-7 C
0,5
5 F=q.E=10-6 1000=0,001
(N)
0,5
9 9
10.10 9.10 9000 /
0.1
q
r
Vẽ hình đúng
0,25 0,25
2
q q
F k
r
= 4,5.10-5 (N)
Vẽ hình đúng
0,25 0,25
9 Số electron thừa ở quả
cầu: N = 19
7 10 6 , 1
10 2 , 3
= 2.1012 electron
0,5
10 Các điện tích q1 và q2 tác
dụng lên điện tích q3 các lực
1
F và F có phương2 chiều như hình vẽ, có độ lớn:
F1 = 9.109 2
3
1 |
|
AC
q q
= 3,75 N;
F2 = 9.109 2
3
2 |
|
BC
q q
= 5,625 N
0,25
0,25
Trang 2Lực tổng hợp do q1 và q2 tác dụng lên q3 là: F =
1
F + F ; có phương2 chiều như hình vẽ, có độ lớn: F = 22
2
1 F
6,76 N
11
Các điện tích q1 và q2 gây ra tại C các véc tơ cường độ điện trường
1
E và E có phương2 chiều như hình vẽ; có độ lớn:
E1 = 9.109 2
1|
|
AC
q
= 27.105
V/m; E2 = 9.109 2
2|
|
BC
q
= 90.105 V/m
Cường độ điện trường tổng hợp tại C do các điện tích q1 và q2 gây ra là:
E =
1
E + E ; có2 phương chiều như hình vẽ; có độ lớn:
E = E2 – E1 = 63.105 V/m
0,25
0,25
12 Khi đặt trong không khí:
|q1| = |q2| = 9
2 10 9
Fr
= 4.10-6 C
Khi đặt trong dầu: =
9.109 2
2
1 |
|
Fr
q q
= 2,25
0,25
0,25
13
Gia tốc: a = s
v v
2
2 0 2
= 3,15 m/s2;
thời gian : t = a
v
v 0 =
0,25 0,25
Trang 33,81 s.
14 x = x0 + v0t + 12 at2 = 5 +
10.4 +
1
2 (- 0,5).42 = 49 (m);
So với phương trình tổng
quát : x = x0 + v0t +
1
2 at2
Ta có: x0 = 5 m; v0 = 10 m/s; a = - 0,5 m/s2 v = v0 + at = 10 + (-0,5).4 =
8 m/s
0,25
0,25
15
Với xe xuất phát từ A:
x01 = 0; v1 = 60 km/h; t01
= 0
Với xe xuất phát từ B:
x02 = 180 km; v2 = - 40 km/h; t02 = 0,5 h
Phương trình tọa độ của hai xe:
x1 = x01 + v1(t – t01) = 60t
(1) x2 = x02 + v2(t – t02) = 180 – 40(t – 0,5) (2)
0,25
0,25
16
Ta có: Wđ = WđB - WđA
= - 2
1
mv2 = A = q(VA – VB)
VB = VA +
q
mv
2
2
= 503,26 V
0,25
0,25
17
Gọi
' 1
E và '
2
E là cường
độ điện trường do q1 và q2 gây ra tại M thì cường
độ điện trường tổng hợp
do q1 và q2 gây ra tại M là:
E =
' 1
E +
' 2
E = 0
' 1
E = - '
2
E ' 1
E và '
2
E phải
cùng phương, ngược chiều và bằng nhau về
độ lớn Để thỏa mãn các điều kiện đó thì M phải
0,25
0,25
Trang 4nằm trên đường thẳng nối A, B; nằm ngoài đoạn thẳng AB và gần q2 hơn
Với E’1 = E’2 thì 9.109 2
1|
|
AM
q
2
2 ) (
|
|
AB AM
q
|
| 2
1
q
q AB AM
AM
= 2
AM = 2AB = 30 cm
Vậy M nằm cách A
30 cm và cách B 15 cm
18 Khi quả cầu nằm cân
bằng thì hợp lực P '
của trọng lực P
và lực điện F
cân bằng với lưc căng R
của dây treo
Vẽ được hình minh họa
Từ hình vẽ có
3 5 10 V/m 3
qE tan
mg mg.tan E
q
0,25
0,25
19 + Trong khoảng thời
gian từ 0 đến 1 s thang máy chuyển động nhanh dần đều (tốc độ tăng) với
gia tốc: a1 =
2,5 0
1 0
= 2,5 (m/s2)
+ Trong khoảng thời gian từ 1 s đến 3,5 s thang máy chuyển động đều (tốc độ không đổi) với gia tốc: a2 = 0
+ Trong khoảng thời gian từ 3,5 s đến 4 s thang máy chuyển động chậm dần đều (tốc độ giảm) với gia tốc: a3 =
0 2,5
4 3,5
= - 5 (m/s2)
+ Quãng đường đi trong thời gian chuyển động
0,25
Trang 5nhanh dần đều:
s1 =
1
2 a1t12 =
1 2 2,5.12 = 1,25 (m)
+ Quãng đường đi trong thời gian chuyển động đều:
s2 = v2(t2 – t1) = v1(t2
- t1) = 2,5(3,5 – 1) = 6,25 (m)
+ Quãng đường đi trong thời gian chuyển động chậm dần đều:
s3 = v2(t3 – t2) +
1 2 a3(t3 – t2)2
= 2,5(4 – 3,5) +
1 2 (-5)(4 – 3,5)2 = 0,625 (m)
+ Chiều cao của sàn tầng
4 so với sàn tầng 1:
h = s1 + s2 + s3 = 1,25 + 6,25 + 0,625 = 8,125 (m)
+ Chiều cao của sàn tầng
3 so với sàn tầng 1:
h’=2h/3=65/12 (m)
0,25
20 Khi bay vào trong điện
trường, electron chịu tác dụng của lực điện
e
Có hướng ngược chiều đường sức điện do 0
e
q nên nó bị lệch về
phía bản dương
Xét trong hệ trục tọa độ vuông góc Oxy có O trùng với vị trí của electron lúc bay vào điện trường, Ox hướng theo 0
v , Oy hướng về phía
bản nhiễm điện dương
Theo phương Ox không
có lực tác dụng lên electron:
0
0
(1) 0
x x
a
x
0,25
0,25
Trang 6Theo phương Oy,
electron chịu tác dụng của lực điện
e
F q Ee E
với e
=1,6.10-19 C Ta có
2 0
0
2 0
y
y
e E
a
m
e E t
m y
Từ (1) và (2) ta có
2
2
0
2
e E x
y
m v
(3)
Để electron bay được ra khỏi điện trường thì ( 1, 2 ) 0,18
Chú ý tới (3) ta được
6
0 4, 42.10 m/s
v