Số gam chất đó có thể tan trong 100g nước để tạo thành dung dịch bão hòaC. Câu 4.[r]
Trang 1ĐỀ KIỂM TRA 1 TIẾT HÓA HỌC LỚP 8
NĂM HỌC 2019- 2020
Bản quyền thuộc về upload.123doc.net nghiêm cấm mọi hành vi sao chép vì mục đích
thương mại
Thời gian làm bài: 45 phút
Đề số 2
Họ và tên:
Lớp 8:
(Na = 23, Cu = 64, S = 32 , H = 1; O = 16, Fe = 56, Cl = 35,5; C = 12 )
Phần 1 Trắc nghiệm (4 điểm)
Câu 1 Câu nào sau đây kết luận đúng về dung dịch
A Dung dịch là hỗn hợp đồng nhất của chất khí trong chất lỏng
B Dung dịch là hỗn hợp đồng nhất của chất rắn trong chất lỏng
C Dung dịch là hỗn hợp đồng nhất của chất rắn trong dung môi
D Dung dịch là hỗn hợp đồng nhất của dung môi và chất tan
Câu 2 Muốn hòa nhanh đường phèn (kết tinh dạng viên lớn) vào nước, ta dùng cách nào sau đây?
A Nghiền nhỏ đường phèn
B Đun nóng dung dịch
C Khuấy trộn dung dịch
D Thêm dung môi là nước
Câu 3 Độ tan của một chất ở nhiệt độ xác định là:
Trang 2A Số gam chất đó có thể tan trong 100g dung dịch.
B Số gam chất đó có thể tan trong 100g nước
C Số gam chất đó có thể tan trong 100g dung môi để tạo thành dung dịch bão hòa
D Số gam chất đó có thể tan trong 100g nước để tạo thành dung dịch bão hòa
Câu 4 Khi giảm nhiệt độ và tăng áp suất thì độ tan của chất khí trong nước
A Đều tăng
B Đều giảm
C Phần lớn là tăng
D Phần lớn là giảm
Câu 5 Nồng độ mol của 250ml dung dịch có hòa tan 25,25g KNO3 là:
A 1M
B 2M
C 3M
D 4M
Câu 6 Số mol Na2O có trong 100 ml dung dịch 2M là
A 0,1 mol
B 0,15 mol
C 0,2 mol
D 0,25 mol
Câu 7 Hòa tan 10g đường vào 40g nước Nồng độ % của dung dịch thu được là
A 25%
Trang 3B 40%
C 20%
D 33,3%
Câu 8 Bằng cách nào để có 200g dung dịch CaCl2 20%
A Hòa tan 160 gam BaCl2 vào 40 gam nước
B Hòa tan 40 gam BaCl2 vào 200 gam nước
C Hòa tan 40 gam BaCl2 vào 160 gam nước
D Hòa tan 40 gam BaCl2 vào 200 gam dung dịch
Câu 9 Nồng độ % cho biết:
A Số gam chất tan có trong 100g nước
B Số gam chất tan có trong 100g dung dịch
C Số gam chất tan có trong 100g dung dịch bão hòa
D Số gam chất tan có trong 1 lít dung dịch
Câu 10 Công thức tính khối lượng D
A
2
2
d (g)
d (ml)
m
D = (g / ml)
V
ct (g)
d (ml)
m
D = (g / ml)
V
(g)
d (ml)
M
D = (g / ml)
V
D d (ml) 2
C%
D = (g / ml)
V
Trang 4Phần 2 Tự luận (6 điểm )
Câu 1 (3 điểm)
a) Cho 6,9 gam Natri tác dụng với 200 g nước Tính nồng độ % của dung dịch
b) Khi cô cạn rất từ từ 165,84ml dung dịch CuSO4 (D = 1,12g/ml) thì thu được 56,25 g tinh thể rắn Tính nồng độ phần trăm của dung dịch CuSO4 ban đầu là bao nhiêu?
Câu 2 (3 điểm) Trong 800ml của một dung dịch có chứa 8 gam NaOH.
a) Hãy tính nồng độ mol của dung dịch này
b) Phải thêm bao nhiêu ml nước vào 200ml dung dịch này để được dung dịch NaOH 0,1M
Đáp án đề kiểm 1 tiết chương 6 môn Hóa học lớp 8
Phần 1 Trắc nghiệm (4 điểm)
Phần 2 Tự luận (6 điểm)
Câu 1
a) nNa =0,3 mol
2Na + 2H2O → 2NaOH + H2 (1)
0,3 mol → 0,3 mol
mNaOH = 0,3 x 40 = 12g
mdd = 6,9 + 200 = 206,9g
d
Trang 5b) mdd = D V 165,84 1,12 185,74 g
=> Nồng độ % của dung dịch CuSO4 đã dùng là:
26, 25 185,74
mct
Câu 2
a) nNaOH = 0,2 mol
n 0, 2
V 0,8 M
b)
nNaOH = C × V = 0,25 × 0, 2 = 0,05 molM
n 0,05
VH O = 0,5- 0, 2 = 0,3 lít
2
Mời các bạn tham khảo thêm tại