Khí oxi phản ứng được với tất cả các chất nào trong nhóm sau đây:?. Dùng thuốc thử nào sau đây để nhận biết được 3 lọ trên dễ dàng nhấtA[r]
Trang 1ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ II MÔN HÓA HỌC 8
NĂM HỌC 2019 - 2020 Thời gian làm bài: 45 phút
Bản quyền thuộc về upload.123doc.net nghiêm cấm mọi hành vi sao chép vì mục đích thương mại
Cho nguyên tử khối của các nguyên tố: Cu=64, O=16, Cl=35,5, P=31, H = 1, Al = 27
Phần 1 Trắc nghiệm (3 điểm)
Câu 1 Tất cả các kim loại trong dãy dưới đây tác dụng được với H2O ở nhiệt độ thường:
Câu 2 Oxit kim loại nào dưới đây không phải là oxit bazơ?
A CaO B FeO C CuO D CrO3
Câu 3 Phản ứng nào dưới đây là phản ứng thế
A 2KClO3 t o 2KCl + 3O2
B 2HCl + 6Fe2O3 → 2FeCl3 + 3H2O
C 4H2 + Fe3O4 t o 3Fe +4H2O
D CaO + H2O → Ca(OH)2
Câu 4 Cho 6,5 gam Kẽm tác dụng với dung dịch có chứa 10,95 gam HCl Thể tích khí H2 (đktc) thu dược là:
A 1,12 lít B 2,24 lit C 3,36 lít D 6,72 lít
Câu 5 Xét các phát biểu sau:
1) Hidro ở điều kiện thường tồn tại ở thể lỏng
2) Hidro nhẹ hơn không khí 0,1 lần
3) Hidro là chất khí không màu không mùi không vị
Mã đề số 9
Trang 24) Hidro tan rất ít trong nước
Số phát biểu đúng là:
Câu 6 1000ml nước ở 15oC hòa tan được bao nhiêu lít khí H2
Câu 7 Trộn 2 lít dung dịch H2SO4 4M vào 4 lít dung dịch H2SO4 0,25M Nồng độ mol
của dung dịch mới là
A 1,5M B 2,5M C 2M D 3,5M
Câu 8 Khí oxi phản ứng được với tất cả các chất nào trong nhóm sau đây:
Câu 9 Có 3 lọ mất nhãn đựng các khí O2, CO2, H2 Dùng thuốc thử nào sau đây để nhận biết được 3 lọ trên dễ dàng nhất?
Câu 10 Trong phòng thí nghiệm với cùng khối lượng ban đầu thì chất nào sau đây thu được nhiều khí Oxi nhất?
Phần 2 Tự luận (7 điểm)
Câu 1 (2 điểm) Hoàn thành chuỗi phản ứng sau:
KMnO4 → O2 → Fe3O4 → Fe → H2 → H2O
Câu 2 (2 điểm) Cho 8,1 gam kim loại M tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 10,08
lít H2 ở điều kiện tiêu chuẩn Xác định kim loại M biết M hóa trị III
Câu 3 (3 điểm) Hòa tan hoàn toàn 4 gam kim loại Canxi vào nước dư thu được dung
dịch chứa m gam bazo tương ứng và V lít khí H2 ở điều kiện tiêu chuẩn
a) Viết phương trình phản ứng hóa học xảy ra?
Trang 3b) Tính m và V
c) Dẫn toàn bộ lượng khí H2 thu được ở trên qua ống nghiệm chứa lượng vừa đủ bột CuO nung nóng Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, tính khối lượng kim loại thu được
Đáp án đề kiểm tra học kì 2 môn Hóa học 8 - Đề 9 Phần 1 Trắc nghiệm (3 điểm)
Phần 2 Tự luận (7 điểm)
Câu 1
1) 2KMnO4 t o K2MnO4 + O2 + MnO2
2) 2O2 + 3Fe t o Fe3O4
3) 4H2 + Fe3O4 t o 3Fe +4H2O
4) Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
5) 2H2 + O2 t o 2H2O
Câu 2.
Số mol của H2 là: 2
10, 08
0, 45
22, 4
H
PTHH: 2M + 6HCl 2MCl + 3H3 2
Theo pt: 2 3
Theo đb: x mol 0,45 mol
=> nM = 0,45
2
3 = 0,3 mol
Khối lượng mol của M = 8,1 : 0,3 = 27 => Kim loại M là Al
Câu 3
a) nCa = 0,1 mol
PTHH: Ca + 2H2O → Ca(OH)2 + H2 (1)
0,1 mol →0,1mol→ 0,1 mol
Trang 4b) Dựa vào phương trình (1) ta có n H2 = 0,1 x 1 = 0,1 mol Thể tích của H2: 0,1 x 22,4 = 2,24 lít
Số mol bazo Ca(OH)2 = n Ca = 0,1 mol
=> mbazo = 0,1 (40 + 16.2 + 2) = 7,4 gam
c) H2 + CuO t o Cu + H2O (2)
Dựa vào phương trình (2) ta có
Số mol của H2 = nCu = 0,1 mol => mCu = 0,1 64 = 6,4 gam
Mời các bạn tham khảo thêm tại: