1. Trang chủ
  2. » Nghệ sĩ và thiết kế

Tải Bài toán về phản ứng đốt cháy Polime - Để học tốt môn Hóa học lớp 12

3 93 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 9,67 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

giữa buta-1,3-đien và acrilo nitrin) với một lượng oxi vừa đủ thu được hỗn hợp khí chứa 59,091% CO 2 theo thể tích... Tỉ lệ monome trong polime là:?[r]

Trang 1

Bài toán về phản ứng đốt cháy Polime

Ví dụ 1: Khi đốt cháy hoàn toàn một polime X (tạo thành từ phản ứng đồng trùng hợp

giữa buta-1,3-đien và acrilo nitrin) với một lượng oxi vừa đủ thu được hỗn hợp khí chứa 59,091% CO2 theo thể tích Tính tỉ lệ số mol giữa buta-1,3-đien và acrilo nitrin

Hướng dẫn giải

Gọi công thức chung của X là nC4H6.C2H3CN

nC4H6.C2H3CN + O2 → (4n + 3)CO2 + (3n + 1,5)H2O + 0,5N2

Khi đốt cháy 1 mol X:

nCO2 = (4n + 3) mol; nH2O = (3n + 1,5) mol ; nN2 = 0,5 mol

→ Tỉ lệ số mol C4H6 : C2H3CN = 0,333 : 1 = 1 : 3

Ví dụ 2: Trùng hợp propilen thu được polipropilen (PP) Nếu đốt cháy toàn 1 mol

polime đó thu được 13200 gam CO2 Hệ số trùng hợp n của polime đó là:

Hướng dẫn giải

PP có công thức (C3H6)n

(C3H6)n + 4,5 O2 → 3nCO2 + 3nH2O

Khi đốt cháy 1 mol PP sinh ra 3n mol CO2 → 3n = 300 → n = 100

Ví dụ 3: Đốt cháy hoàn toàn 2,8 gam PE (polietilen) sau đó cho toàn bộ sản phẩm

cháy vào 2,0 lít dung dịch Ca(OH)2 thấy khối lượng dung dịch tăng 2,4 gam Nồng độ mol/l của dung dịch Ca(OH)2 là:

Hướng dẫn giải

(C2H4)n + 3nO2 → 2nCO2 + 2nH2O

⇒ nCO2 = nH2O = 0,2 mol

mdd tăng = mCO2 + mH2O − mCaCO3 = 2,4 g

⇒ mCaCO3 = 100 g

⇒ nCaCO3 = 0,1 mol < nCO2

⇒ Có hiện tượng tạo HCO3- n⇒ Ca(HCO3)2 = 0,05 mol

Trang 2

⇒ nCa(OH)2 = 0,15 mol C⇒ M Ca(OH)2 = 0,075 M

Bài tập vận dụng về phản ứng đốt cháy Polime

Bài 1: Khi đốt cháy polime X chỉ thu được khí CO2 và hơi nước với tỉ lệ số mol tương ứng là 1:1 Polime X là:

A Polipropilen

B Polivinyl clorua

C Tinh bột

D Polistiren

Đáp án: A

Vì nCO2 = nH2O

⇒ Số nguyên tử H gấp đôi số nguyên tử cacbon

⇒ Chọn A vì polipropilen có CTPT (C3H6)n

Bài 2: Khi đốt cháy hoàn toàn một lượng polime đồng trùng hơp đimetylbuta-1,3-đien

và acrilonitrin với lượng oxi hoàn toàn đủ, thấy tạo thành 1 hỗn hợp khí ở nhiệt độ và

áp suất xác định chứa 57,69% CO2 về thể tích Tỉ lệ monome trong polime là:

A 1:3

B 2:3

C 3:2

D 3:1

Đáp án: A

Gọi tỉ lệ đimetylbuta-1,3-đien và acrilonitrin là x,y xC⇒ 6H10.yC2H3CN

xC6H10.yC2H3CN + O2 → CO2: (6x+3y) + H2O: (5x+1,5y) + N2: 0,5y

Hỗn hợp sau phản ứng đốt cháy gồm: CO2, H2O, N2

⇒ x : y = 1 : 3

Trang 3

Bài 3: Đốt cháy hoàn toàn một lượng polietilen, sản phẩm cháy cho đi qua bình đựng

dung dịch Ca(OH)2 dư thấy xuất hiện 10 gam kết tủa Khối lượng dung dịch trong bình thay đổi như thế nào?

A Tăng 4,4 gam

B Tăng 6,2 gam

C Giảm 3,8 gam

D Giảm 5,6 gam

Đáp án: C

10 gam kết tủa m⇒ CO2 = 4,4 gam và mH2O = 1,8 gam

⇒ Khối lượng bình: 4,4 + 1,8 – 10 = -3,8

⇒ Khối lượng giảm 3,8 gam

Bài 4: Đốt cháy hoàn toàn một lượng polietilen, sản phẩm cháy cho lần lượt đi qua

bình 1 đựng H2SO4 đặc và bình 2 đựng dd Ca(OH)2 dư thấy khối lượng bình 1 tăng m

g, bình 2 có 100 g kết tủa Giá trị của m là

A 9 gam

B 18 gam

C 36 gam

D 54 gam

Đáp án: B

nCO2 = 1 mol; Bình 1 chỉ giữ H2O ở lại mà polietilen

⇒ nCO2 = nH2O m⇒ H2O = 1 18 = 18 gam

Xem thêm các bài tiếp theo tại:

Ngày đăng: 30/12/2020, 23:16

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w