Bản quyền thuộc về upload.123doc.net nghiêm cấm mọi hành vi sao chép vì mục đích thương mại.. Trọng tâm lí thuyết.[r]
Trang 1HÓA 8 BÀI 42: NỒNG ĐỘ DUNG DỊCH
Bản quyền thuộc về upload.123doc.net nghiêm cấm mọi hành vi sao chép vì mục đích thương mại
I Trọng tâm lí thuyết
1 Nồng độ phần trăm
Nồng độ phần trăm (kí hiệu C%) của một dung dịch cho ta biết số gam chất tan trong 100g dung dịch
C%=mct
mdd× 100%
Trong đó: mct là khối lượng chất tan
mdd là khối lượng dung dịch
mdd=mct+m H2O
2 Nồng độ mol dung dịch
Nồng độ mol (kí hiệu CM) của dung dịch cho biết số mol chất tan trong 1 lit dung dịch
C M= n A
Vdd
Trong đó : nA là số mol
V là thể tích
II Bài tập minh họa
Ví dụ 1: Hòa tan 20g đường vào 40g nước Tính nồng độ phần trăm của dung dịch
Ta có:
mct
mdd
Trang 2=> 2
60
ct H O
m m
Ví dụ 2: Tính khối lượng NaOH có trong 200g dung dịch NaOH 15%
Ta có:
mct
mdd
% 200 15
30
mdd
NaOH
C
g
Ví dụ 3: 200 ml dung dịch có thể hòa tan 0,1 mol H2SO4. Hãy tính nồng độ mol của dung dịch axit
Đổi 200ml = 0,2 lít
Ta có
0,1 0,5
0, 2
nA
CM V dd M
Ví dụ 4: 400ml dung dịch có hòa tan 20g NaOH Hãy tính nồng độ mol của dung dịch
bazo
Ta có :
m 20
nNaOH = = = 0,5mol
CM = = = 1, 25M
Vdd 0, 4
III Bài tập vận dụng
Bài 1 Tìm thể tich của dung dịch NaOH 2,5M để trong đó có hòa tan 40g NaOH.
A 0,4 ml
B 4 ml
C 40 m
D 400 ml
Bài 2 Số mol trong 300 ml NaOH 0,5M là
Trang 3A 0,15 mol
B 0,075 mol
C 0,6 mol
D 0,3 mol
Bài 3 Hòa tan 200 ml Ca(OH)2 0,2M Tính khối lượng cuả Ca(OH)2
A 2,97 gam
B 2,96 gam
C 7,4 gam
D 14,8 gam
Bài 4 Tìm khối lượng chất tan có 200ml dung dịch HCl 0,2M
A 7,3 gam
B 3,65 gam
C 2,92 gam
D 1,46 gam
Bài 5 Tính thể tích dung dịch HCl 2,5M để trong đó có hòa tan 0,5 mol HCl
A 4,48 lít
B 0,2 lít
C 0,448 lit
D 0,4 lít
Bài 6 Công thức nào sau đây biểu diễn đúng mối quan hệ giữa C% và CM
A
mct
V mdd
B
mct
D×mdd
C
mct
V×D
D
dd
m
V×D
Trang 4Bài 7 Dung dich HCl 25% (D = 1,198 g/ml) Tính CM
A 8M
B 8,2M
C 7,9M
D 6,5M
Bài 8 Trộn 150g dung dịch muối ăn có nồng độ 20% với 75g dung dịch muối ăn có nồng
độ 15%
Bài 9 Cho 6,2 gam Na2O vào 73,8 gam nước thu được dung dịch A Tính nồng độ của chất có trong dung dịch A?
Bài 10 Cho 6,5 g kẽm tác dụng vừa đủ với 200ml dung dịch axit clohidric.
a) Tính nồng độ mol của dung dịch muối thu được sau phản ứng
b) Tính nồng độ mol của dung dịch axit HCl đã dùng?
Đáp án
Bài 8
+ Khối lương muối ăn có trong 150g dung dịch nồng độ 20% là:
+ Khối lương muối ăn có trong 75g dung dịch nồng độ 15% là:
mdd= mdd1 + mdd2 = 150 + 75 = 225 g
Bài 9
Số mol Na2O = 0,1 mol
Số mol H2O = 3,5 mol
Trang 5Na2O + H2O → 2NaOH
0,1 → 0,2
Nhận thấy H2O dư
mNaOH = 8g
mdd = mH O + mNa O 69, 2
Bài 10
Số mol kẽm là 0,1 mol
Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2
0,1 → 0,2 → 0,1
Vdd 0, 2
Nồng độ mol của axit đã dùng
n 0, 2
Vdd 0, 2
Tài liệu tham khảo thêm tại