1. Trang chủ
  2. » Tài Chính - Ngân Hàng

Giải bài tập môn tài chính công ĐH Kinh Tế Quốc dân ( Bài 26 đến bài 30)

12 875 2

Đang tải... (xem toàn văn)

Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 12
Dung lượng 152,14 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Trang 1

HƯỚNG DẪN BÀI TẬP

TÀI CHÍNH CÔNG

PHẦN 6 BÀI TẬP TỪ 26-30

Trang 2

Bài 26

a) Mức cung cố định Qs =4.000 tấn, đường cung hoàn toàn không co giãn

Qd = 10.000 – 2p

Trước khi đánh thuế, giá cân bằng của thị trường được xác định bởi phương trình

10.000 - 2p = 4000 => p = 3000 $

Cân bằng trước thuế tại điểm E( 3000, 4000)

Do đường cung hoàn toàn không co giãn, nên nhà sản xuất chịu toàn bộ gánh nặng thuế Gía mà người tiêu dùng phải trả là 3000$

Sản lượng cân bằng ở mức Q = 4000 tấn

Giá mà nhà sản xuất nhận được là P = 3.000- 1.000 = 2.000$

b) Lợi ích của người tiêu dùng không thay đổi

Lợi ích của nhà sản xuất giảm do phải chịu toàn bộ gánh nặng thuế

= 1.000 * 4.000 = 4.000.000$

Trang 3

Bài 27

Ta có Qd= 120.000 -1.500P

Cung sản phẩm A co giãn hoàn toàn và đang ở mức giá P = 50$

a) Xác định lượng sản phẩm bán ra

Thay p = 50 vào phương trình đường cầu ta được

Q = 120.000 – 1.500*50 = 45.000 sp

b) Cung sản phẩm A co giãn hoàn toàn nên người tiêu dùng chịu toàn bộ gánh nặng thuế Giá cân bằng sau khi chính phủ đánh thuế

P' = P +10 = 50+10 = 60$

Thay P' = 60 vào phương trình đường cầu ta được

Q' = 120.000- 1.500*60= 30.000 sản phẩm

Số thuế mà người tiêu dùng phải nộp là :

10* 30.000 = 300.000$

Trang 4

Bài 27

Trang 5

Phúc lợi ròng của xã hội giảm bằng diện tích tam giác E'EH

=1/2 * HE' *HE = ½ *10 *(45.000 – 30.000)= 75.000

Trang 6

Bài 28

Trang 7

Lợi nhuận nhà sản xuất sau thuế :

(2.500 – 1.500) * 107.500 = 107.500.000 đ

Trang 8

Bài 29

Đường cung Pd = 1.000 – 40Qd

Đường cầu Ps= 160+ 30 Qs

a) Giá và sản lượng cân bằng trước khi chính phủ đánh thuế

Pd = Ps => 1.000- 40Qd = 160+ 30Qs

=> Q= 12

Thay Q = 12 vào phương trình đường cầu ta được P = 520

b) Chính phủ đánh thuế 70$/ tấn và thu từ nhà sản xuất

Đường cầu dịch chuyển từ S >S'

Phương trình đường cung mới S': P' = 160+30Qd+ 70 = 230+30Qd Cân bằng mới sau thuế xác định bởi phương trình

P's= Pd => 1.000 – 40Q= 230+ 30Q

=> Q' = 11

Thay Q' = 11 vào phương trình đường cầu ta được P' = 560

Giá mà người tiêu dùng phải trả : P TD =560

Giá mà người sản xuất nhận được : P sx = P TD – T = 560- 70 = 490

Trang 9

Bài 29

c) Tổng tiền thuế chính phủ thu được

= 70 * 11 = 770$

Trang 10

Bài 30

Phương trình đường cầu

Qd= 30.000 – 300p

a) Cung co giãn hoàn toàn

Phương trình đường cung Ps= 40

Xác định số lượng bia bán trên thị trường

Q = 30.000 – 300*40 = 18.000 chai

Trang 11

Bài 30

b) Cung hoàn toàn co giãn nên người tiêu dùng chịu toàn bộ gánh nặng thuế Giá mà người tiêu dùng phải trả

PTD = 40+5 = 45$

Thay P= 45$ vào phương trình đường cầu ta được Q= 16.500

Giá mà nhà sản xuất nhận được Psx = 40$

Ngày đăng: 13/11/2020, 10:00

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w