1. Trang chủ
  2. » Tài Chính - Ngân Hàng

Giải bài tập môn tài chính công ĐH Kinh Tế Quốc dân ( Bài 16 đến bài 20)

16 474 0

Đang tải... (xem toàn văn)

Tài liệu hạn chế xem trước, để xem đầy đủ mời bạn chọn Tải xuống

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 16
Dung lượng 203,13 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Nhà độc quyền chịu hoàn toàn gánh nặng thuế khi đường MC thẳng đứng, tức là lượng cung của nhà độc quyền là cố định.. Khi đó nhà nước đánh thuế thì nhà độc quyền sẽ chịu hoàn toàn gánh n

Trang 1

HƯỚNG DẪN BÀI TẬP TÀI CHÍNH CÔNG

PHẦN 4

BÀI TẬP TỪ 16-20

Trang 2

Bài 16

a) Giá và sản lượng cân bằng trước thuế

Ta có

(D): Q = 4000 – 20P =>P = 200-

=>TR = PQ = 200Q

-MR = TR' = 200 -

(MC): Q = 1000+10P => P = - 100

Để tối đa hóa lợi nhuận, nhà độc quyền sẽ chọn sản xuất mức sản lượng mà tại đó MR= MC

=> 200- = – 100

Giải phương trình trên ta được Q = 1500

Thay Q = 1500 vào phương trình đường cầu ta được P = 125$

Trang 3

Bài 16

b)

Chính phủ đánh thuế 30$/ đvsp

Khi đó MC': P = – 100 +30 = - 70

Xác định giá và sản lượng cân bằng sau thuế

Để tối đa hóa lợi nhuận, nhà độc quyền sẽ chọn sản xuất mức sản lượng mà tại đó MR= MC'

=> 200 - = - 70

Giải phương trình trên ta được Q = 1350

Thay Q = 150 vào phương trình đường cầu ta được P = 132.5$

Gánh nặng thuế đối với người tiêu dùng TTD:

TTD = P' – P = 132.5 -125 = 7.5$

Gặng nặng thuế đối với nhà sản xuất TSX :

TSX = T - TTD = 30 – 7.5 =22.5$

Trang 4

Bài 16

c.

Nhà độc quyền chịu hoàn toàn gánh nặng thuế khi đường MC thẳng đứng, tức là lượng cung của nhà độc quyền là cố định Khi đó nhà nước đánh thuế thì nhà độc quyền sẽ chịu hoàn toàn gánh nặng thuế

d.

Đối với hãng cạnh tranh hoàn hảo, thì đường cung và đường cầu lần lượt là đường chi phí cận biên và lợi ích cận biên của cá nhân Tức là MC (S), MB (D)

Trang 5

Bài 16

Giá và sản lượng cân bằng trước thuế

Ta có

(MB): Q = 4000 – 20Q =>P = 200-

 

(MC): Q = 1000+10P => P = - 100

Mức sản lượng hiệu quả đạt được khi

MB= MC => 200- = – 100

=> Q= 2000

Thay Q= 2000 vào phương trình đường cầu ta được P = 100$

Trang 6

Bài 16

Chính phủ đánh thuế 30$/ đvsp

Khi đó MC': P = – 100 +30 = - 70

Xác định giá và sản lượng cân bằng sau thuế

Mức sản lượng hiệu quả đạt được khi

MB= MC => 200- = – 70

=> Q = 1800 

Thay Q= 1800 vào phương trình đường cầu ta được P = 110$

Gánh nặng thuế đối với người tiêu dùng TTD:

TTD = P' – P = 110 -100 = 10$

Gánh nặng thuế của người tiêu dùng trong trường hợp thị trường cạnh tranh sẽ cao hơn so với thị trường độc quyền

Trang 7

Bài 17

Phương trình đường cầu

(D) Q= 220.000-20p => p =

Phương trình đường cung

(S) Q= 190.000+10p => p =

Giá cân bằng trước khi có thuế được xác định bởi phương trình 220.000 – 20p = 190.000 +10p

=> p = 1000

Chính phủ đánh thuế 300đ/ đvsp và thu từ nhà sản xuất

Khi đó

(S') p' = + 300

Trang 8

Bài 17

Giá và sản lượng cân bằng sau khi chính phủ đánh thuế

Sản lượng cân bằng sau khi chính phủ đánh thuế được xác định bởi phương trình  

= + 300

=> Q' = 198.000 sản phẩm

=> p' = 1100

=> Gánh nặng thuế người tiêu dùng chịu TTD:

TTD = P' – P = 1100 -1000 = 100$

Gặng nặng thuế đối với nhà sản xuất TSX :

TSX = T - TTD = 300 – 100 =200$

 

Trang 9

Bài 18

a) Gọi nhập của người này là a thì ta có:

Thu nhập của người này nằm trong khoảng từ 15- 19 triệu đồng, tức là 15<a<19

Ta có số thuế người này phải nộp =

2.4+(a-15)*40 % = 2.8

=> a= 16 triệu

Vậy thu nhập của người này là 16 triệu đồng

Trang 10

Bài 18

Trang 11

• Thuế suất trung bình ATR = = x 100%

=> Số thuế người này phải nộp hàng tháng là

T = ATR * Y = 7.5% * 16 = 1.2 triệu đồng

b)

Nếu thu nhập là 26 triệu / tháng và thu nhập trên 25 triệu thì MTR = 30%

Số thuế người này phải nộp là

1.2+ (25-16)*20% +(26-25)*30% = 3.3 triệu đông

Thuế suất trung bình ATR

ATR = *100% = 12.69%

Trang 12

Bài 19

c) Khi biểu thuế đã cho là biểu thuế lũy tiến toàn phần

Mức thu nhập của người này là 16 triệu, thì số thuế phải nộp là

T = ATR * Y = 20% * 16 = 3.2 triệu đồng

Mức thu nhập của người này là 26 triệu, thì số thuế phải nộp là

T = ATR * Y = 30% * 26 = 7.8 triệu đồng

Trang 13

Bài 20

Đề bài cho cầu co giãn hoàn toàn nên nhà sản xuất chịu toàn bộ gánh nặng thuế Cung hàng hóa Qs = 4p2 => p =

Nhu cầu hàng hóa trên thị trường đang cân bằng ở mức 10.000 sản phẩm

Thay Q= 10.000 vào phương trình đường cung ta được

P = = 50

Chính phủ tăng thuế 5% giá bán => Số thuế tăng thêm là 50*5% = 2.5 USD Đường cung mới (S') p= +2.5

=

Trang 14

Bài 20

Đề bài cho cầu co giãn hoàn toàn nên nhà sản xuất chịu toàn bộ gánh nặng thuế, giá mà người tiêu dùng phải trả trước và sau khi có thuế không thay đổi, tức là p=p'

= 50

Thay p' = 50 vào phương trình đường cung S' ta được Q' = 9025 sản phẩm

b)

Đề bài cho cầu co giãn hoàn toàn nên nhà sản xuất chịu toàn bộ gánh nặng thuế, lợi nhuận định mức giảm đi đúng bằng số thuế phải nộp cho chính phủ

Lợi nhuận định mức sau thuế của công ty = 10-2.5= 8.5 $/ đvsp

Trang 15

Bài 20

Ngày đăng: 13/11/2020, 09:11

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w