• Tại điểm cân bằng E ban đầu lãi suất cân bằng tại 8%• Giả sử lãi suất tăng lên 8.5 % với các yếu tố khác không đổi thì vay nợ của chính phủ hay thâm hụt ngân sách của chính phủ tăng t
Trang 1HƯỚNG DẪN BÀI TẬP
TÀI CHÍNH CÔNG
PHẦN 1 BÀI TẬP TỪ 6-10
Trang 2Bài 6
Trang 3• Tại điểm cân bằng E ban đầu lãi suất cân bằng tại 8%
• Giả sử lãi suất tăng lên 8.5 % ( với các yếu tố khác không đổi) thì vay nợ của chính phủ hay thâm hụt ngân sách của chính phủ tăng thêm là a.
• Khi đó ta có phương trình sau
=
a = 50
Mức độ thâm hụt ngân sách tăng thêm là 50 tỷ
Trang 4Bài 7
Trang 5• a Số thuế phải nộp trong năm của người này là :
T = Yx ATR = 100.000x 35%= 35.000 USD
• b Số tiền thuế phải nộp tăng thêm khi thu nhập của người này là 110.000 USD là:
∆T = ∆Y x MTR = (110.000-100.000)x 50% = 5000 USD Thuế suất TB mới ATR’
= = 36.36%
Trang 6Bài 8
• Tổng số thuế phải nộp:
• Năm thứ nhất :
10000*10%+ 1000*11%+ 1000*12%+1000*13% +1000*14%+1000*15%+1000*16%+1000*17% +1000*18%+1000*19% +1000*20% = 2550
Trang 7Bài 8
• Năm thứ 2
10000*10% = 1000
• Năm thứ 3
Tương tự năm 1 và bằng 2550
• Năm thứ 4
10000*10% + 1000*11%+1000*12%+1000*13% +1000*14% +1000*15% = 1650
• Năm thứ 5
Tương tự năm thứ 2 và bằng 1000
Trang 8Bài 8
• Tổng số thuế phải nộp của người năm trong 5 năm là
2550+1000+2550+1650+1000 = 8750
• ATR = x 100% = 11.67%
Trang 9Bài 8
• b) Nếu biểu thuế đã cho là biểu thuế lũy tiến toàn phần thì tổng số thuế người này phải nộp trong 5 năm là :
20000*20%+10000*10%+20000*20%
+15000*15%+10000*10%= 12250
Trang 10Bài 9
• Người A
• Thuế thu nhập phải nộp ở năm 1 là:
T1 = (36*0%)+(24*10%)= 2.4 triệu đồng
• Thu nhập của người A ổn định là 60 triệu VNĐ trong
5 năm Số thuế thu nhập người A nộp trong 5 năm là : 2.4* 5 = 12 triệu đồng
Trang 11Bài 9
• Người B
• Thuế thu nhập phải nộp ở năm 1 là:
T1= (36*0% ) + (36*10% ) + (8*20%)= 5.2
• Thuế thu nhập phải nộp ở năm 2 bằng năm 1 là: 5.2
• Thuế thu nhập phải nộp ở năm 3 là:
(36*0%)+ (24*10%)= 2.4 triệu đồng
• Thuế thu nhập phải nộp ở năm 4 là:
30*0% =0
• Thuế thu nhập phải nộp ở năm 5 là:
(36*0%)+(14*10%)=1.4
• Số thuế thu nhập người A nộp trong 5 năm là :
5.2 + 5.2 +2.4+0 +1.4 = 14.2 triệu đồng
Trang 12Bài 9
• Mức thuế suất trung bình trong 5 năm:
Nhận xét:
• Tổng thu nhập trong 5 năm của người A và người B đều là 300 triệu
• Thu nhập của người B có sự biến động mạnh qua các năm, không ổn định như thu nhập của người A
• Thuế suất biên cao nhất của người B phải chịu là 20%, lớn hơn mức thuế suất biên cao nhất của người A là 10%
Trang 13Bài 9
b) Nếu biểu thuế là lũy tiến toàn phần thì số thuế phải nộp
• Của người A là :
60*10%*5 = 30 triệu đồng
• Của người B là
80*20%*2 + 60*10* +30*0%+50*10% = 43 triệu đồng
Trang 14Bài 10
=> Số thuế phải nộp = ATR* Tổng thu nhập
Trang 15Bài 10
a) Biết ATR = 7.5%/ Tính thu nhập của người này
• Gọi thu nhập của người này là a
• Giả sử thu nhập của người này dưới 10 triệu đồng
Ta có số thuế phải nộp
= 5*0%+ (a-5)* 10 % = 7.5a
=> a= 20 triệu > 10 triệu (loại)
Trang 16Bài 10
• Nếu thu nhập của người này trên 10 triệu
Số thuế phải nộp
= 5*0%+5*10%+(a-5)*20% = 7.5%a
=> a= 12 triệu > 10 triệu
Vì vậy thu nhập của người này là 12 triệu
b) Nếu thu nhập người này là 14 triệu
ATR= (5*0%+5*10%+4*20%)/ 14 = 9.29%
Trang 17Bài 10
c) Thuế suất biên tối đa là 25%
• Nếu thu nhập của người này là 20 triệu
ATR = (5*0%+ 5*10%+5*20%+5*25%)/20
= 13.75%