Bài 1: Cho các chất sau tác dụng với oxi.. Trộn kỹ và đun nóng hỗn hợp đến phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được chất rắn nặng 152g.. Xác định % theo khối lượng các chất đã dùng.
Trang 1Bài 1: Cho các chất sau tác dụng với oxi Viết các phương trình phản ứng xảy ra:
S, Cu, Fe, Na, P, Si, H2S, CO, C2H6
Hướng dẫn giải:
(1) S + O2 t0 SO2
(2) 2Cu + O2 t0 2CuO
(3) 3Fe + 2O2 t0 Fe3O4
(4) 4Na + O2 t0 2Na2O
(5) 4P + 5O2 t0 2P2O5
(6) Si + O2 t0 SiO2 (7) 2H2S + 3O2 t0 2SO2 + 2H2O (8) 2CO + O2 t0 2CO2
(9) C2H6 + 3,5O2 t0 2CO2 + 3H2O
Bài 2: Phân biệt 4 lọ không màu: HCl , N2 , O2 , O3
Hướng dẫn giải:
Bài 3: Thêm 3g MnO2 vào 197g KCl và KClO3 Trộn kỹ và đun nóng hỗn hợp đến phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được chất rắn nặng 152g Xác định % theo khối lượng các chất đã dùng
Hướng dẫn giải:
3
MnO : 3g 152g(Cran) MnO
m = 200 – 152 = 46g = mO2
=> nO2 = 1,5 mol
KClO3 2
0
MnO
t
KCl + 1,5O2
BÀI GIẢNG: LUYỆN TẬP OXI – OZON CHUYÊN ĐỀ: OXI - LƯU HUỲNH
MÔN HÓA: LỚP 10 THẦY GIÁO: PHẠM THANH TÙNG – TUYENSINH247.COM
Trang 2=>
KClO3
KCl
MnO2
%m 61, 25%
%m 37, 25%
%m 1,5%
Bài 4: Đốt cháy hoàn toàn m gam cacbon trong V lít khí O2 (dktc) thu được hỗn hợp khí A (không chứa oxi) có d/O2 = 1,25
a) Xác định %V mỗi khí trong A
b) Tính m và V biết dẫn A qua Ca(OH)2 dư thu được 6g kết tủa trắng
Hướng dẫn giải:
C + O2t0 CO2
C + ½ O2t0 CO
Có: A CO2
CO
dA/O2 = 1,25 => MA = 1,25.32 = 40
=>
CO2
CO
3
%V 100% 75%
3 1 1
%V 100% 25%
3 1
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O
0,06 0,06
C + O2 t0 CO2
0,06
C + ½ O2 t0 CO
0,02
=> m = 0,08.12 = 0,96g V = 0,07.22,4 = 1,568 lít
Bài 5: Hỗn hợp khí A gồm O2 và O3; dA/H2 = 19,2 Hỗn hợp B gồm H2 và CO có dB/H2 = 3,6
a) Xác định % theo V mỗi khí trong A, B
b) Tính số mol A cần đốt cháy hết 1 mol B
Hướng dẫn giải:
a) A 2
3
O
O
; d/H2 = 19,2 => M = 38,4
32 9,6 nO2 3
48 6,4 nO3 2
Trang 3=> O2
O3
3
%V 100% 60%
3 2
%V 40%
B H2
CO
; d/H2 = 3,6 => M = 7,2
2 20,8 nH2 4
28 5,2 nCO 1
=> H2
CO
4
%V 100% 80%
4 1
%V 80%
b) 1 (mol) B => 2 2 2
H : 0,8 mol
CO : 0, 2 mol
C 1 : Bảo toàn e:
H20 – 2e → 2H+ O20 + 4e → 2O-2
0,8 1,6 x 6x
C+2 – 2e → C+4 O30 + 6e → 3O-2
0,2 0,4 x 6x
=> ne chung = 2 mol = 6x + 6x => x = 1
6 => nA =
5
12 mol
C 2 : Qui đổi 2
3
O : 1, 5x
O : x
H2 + O → H2O
CO + O → CO2
=> nO = 1,5x.2 + x.3 = nH2 + nCO = 1 => x = 1
6