Cô cạn dung dịch E được chất rắn khan F.. Cô cạn dung dịch Y chỉ thu được hơi nước và 23,6 gam hỗn hợp muối khan Z... Sau phản ứng thu được dung dịch X, cô cạn dung dịch X thì phần hơi c
Trang 1 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 1 ( ID:103720 )
Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 2 ( ID:103721 )
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Oxi hóa hoàn toàn 4,02 gam một hợp chất hữu cơ X chỉ thu được 3,18 gam Na CO
và 0,672 lít khí CO CTĐGN của X là
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
X là este mạch hở tạo bởi axit cacboxylic 2 chức và hai ancol đơn chức Đốt cháy 12,64 gam este X thu được 12,544 lít CO (đktc) và 7,2 gam nước Mặt khác đun nóng 0,12 mol este X với 400 dung dịch NaOH 1M, cô cạn dung dịch sau phản ứng
2
CO Na
C O Na
B 3 2
CO Na
C O Na
D 2 2
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Oxi hóa hoàn toàn X thu được Na CO và CO chứng tỏ X chắc chắn có chứa
Na và C
→ n(Na CO ) = 0,03 mol và n(CO ) = 0,03 mol
→ n(Na trong X) = 0,06 mol và n(C trong X) = 0,03 + 0,03 = 0,06 mol
→ m(Na) + m(C) = 2,1 (g) < m(X) = 4,02 (g) → chứng tỏ trong X còn có chứa O
→ m(O trong X) = 4,02 – 2,1 = 1,92 (g) → n(O trong X) = 0,12 mol
Gọi CT của X là C O Na → x : y : z = 0,06 : 0,12 : 0,06 = 1 : 2 : 1 →
CO Na
2
2
Trang 2 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 3 ( ID:103722 )
thu được phần rắn Y và hỗn hợp gồm 2 ancol kế tiếp Đun nóng toàn bộ rắn Y có mặt CaO làm xúc tác thu được m gam khí Z Giá trị của m là
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Z là este tạo bởi ancol metylic và axit cacboxylic Y đơn chức, mạch hở, có mạch cacbon phân nhánh Xà phòng hoá hoàn toàn 0,6 mol Z trong 300 ml dung dịch KOH
6,72 gam
A
4,48 gam
B
2,24 gam
C
3,36 gam
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Trang 3 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 4 ( ID:103723 )
2,5M đun nóng, được dung dịch E Cô cạn dung dịch E được chất rắn khan F Đốt cháy hoàn toàn F bằng oxi dư, thu được 45,36 lít khí CO (đktc), 28,35 gam H O và m gam K CO Công thức cấu tạo của Y và giá trị của m là
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Cho 15,2 gam chất hữu cơ X phản ứng vừa đủ với 300 ml dung dịch NaOH 1M thu được dung dịch Y Cô cạn dung dịch Y chỉ thu được hơi nước và 23,6 gam hỗn hợp muối khan Z Đốt cháy hoàn toàn Z thu được Na CO , 14,56 lít CO (đkc) và 6,3 gam
H O (biết X có công thức phân tử trùng với công thức đơn giản nhất) Công thức phân
tử của X là
CH =C(CH )COOH ; m = 51,75
CH CH(CH )COOH ; m = 41,40
CH CH(CH )COOH ; m = 51,75
CH =C(CH )COOH ; m = 41,40
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
2
Trang 4C H O
C H O
C H O
C 8 8
C H O
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Trang 5 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 5 ( ID:103724 ) Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Hợp chất hữu cơ E gồm ba nguyên tố C, H, O tác dụng vừa đủ với dung dịch KOH 11,666% Sau phản ứng thu được dung dịch X, cô cạn dung dịch X thì phần hơi chỉ có
H O với khối lượng là 86,6 gam, còn lại là chất rắn Y có khối lượng 23 gam Đốt cháy hoàn toàn Y thu được 13,8 gam K CO và 38 gam hỗn hợp CO và H O Toàn bộ lượng CO này cho vào dung dịch Ca(OH) dư thu được 70 gam kết tủa Biết E là hợp chất hữu cơ đơn chức, công thức cấu tạo của E là
2
HCOOC H
CH CH COOC H
CH COOC H
C H COOCH CH
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Trang 6 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 6 ( ID:103725 ) Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Xà phòng hoá hoàn toàn m gam một este no, đơn chức, mạch hở E bằng 28 gam dung dịch KOH 28% Cô cạn hỗn hợp sau phản ứng thu được 25,68 gam chất lỏng X và chất rắn khan Y Đốt cháy hoàn toàn Y, thu được sản phẩm gồm CO , H O và K CO , trong đó tổng khối lượng của CO và H O là 18,34 gam Mặt khác, cho X tác dụng
với Na dư, thu được 13,888 lít khí H (đktc) Giá trị m gần nhất với
Mà E chứa C, H, O; đơn chức, X tác dụng với KOH cho muối và nước → X là axit hoặc este của phenol
→ X có 2 O → C H O Dựa vào 4 đ.a → CH COOC H8 8 2 3 6 5
2 11
A
14
B
12
C
10
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Trang 7 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 7 ( ID:103726 ) Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Cho 11,84 gam este E (không tham gia phản ứng tráng bạc, có số nguyên tử cacbon nhỏ hơn 4) phản ứng hoàn toàn với 30 ml dung dịch MOH 20% (D = 1,2 g/ml, với M
là kim loại kiềm) Sau khi phản ứng hoàn toàn, cô cạn dung dịch thu được chất rắn X Đốt cháy hoàn toàn X trong oxi dư thu được 9,54 gam M CO và m gam hỗn hợp gồm
CO , H O Giá trị gần đúng nhất với m là
Lời giải chi tiết
Có: n(K CO ) = 0,07 mol → n(KOH) = 0,14 mol → m(H O) = 0,14 56 72 :
28 = 20,16 (g)
X gồm ancol và nước → m(ancol) = 25,68 – 20,16 = 5,52 (g)
Lại có: n(H ) = 0,62 mol = 2n(H O) + 2n(ancol) → n(ancol) = 0,12 → M(ancol) = 46 (C H OH)
Este no, đơn chức, mạch hở →n(ancol) = n(E) = n(muối) = 0,12 mol
→ n(CO ) = 0,12n – 0,07 và n(H O) = 0,12 (n-0,5) + 0,01 = 0,12n-0,05
→ m(CO ) + m(H O) = (0,12n-0,07) 44 + (0,12n - 0,05) 18 = 18,34 → n = 3
→ C H COOC H (0,12 mol)
→ m = 12,24(g)
2 5
n 2n-1 2
14,445
A
29,775
B
14,625
C
14,875
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Trang 8 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 8 ( ID:103727 ) Câu trắc nghiệm (1 điểm)
X là hỗn hợp gồm ancol Y; axit cacboxylic Z (Y, Z đều đơn chức no, mạch hở) và este
M tạo bởi Y, Z Chia một lượng X làm hai phần bằng nhau:
+ Đốt cháy hết phần 1, thu được 55,275 gam CO và 25,425 gam H O
+ Xà phòng hóa phần 2 bằng một lượng NaOH vừa đủ rồi cô cạn dung dịch, thu được ancol Y và muối khan M Đốt cháy hoàn toàn M, thu được 15,9 gam Na CO và 46,5 gam hỗn hợp CO , H O Oxi hóa lượng ancol Y thu được ở trên bằng lượng dư CuO, đun nóng thu được anđehit T Cho T tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO trong
NH được 153,9 gam bạc Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn Phần trăm khối lượng
este M trong X gần nhất với giá trị
Lời giải chi tiết
Có m(dd MOH) = 30 1,2 = 36 (g) → m(KOH) = 36 20% = 7,2 (g) →
n(MOH) = 7,2 : (M+17)
→ n(M CO ) = 9,54 : (2M + 60) = 7,2 : (M + 17) : 2 → M = 23 (Na)
E có số C nhỏ hơn 4, không tráng bạc → E là CH COOCH → n(E) = 0,16 mol
→ X chứa 0,16 mol CH COONa và 0,02 mol NaOH
→n(CO ) = 2n(CH COONa) – n(Na CO ) = 0,23 và n(H O) = [3n(CH COONa) + n(NaOH)]:2 = 0,25 mol
→ m(CO ) + m(H O) = 14,62 (g)
3
3
3 3
63
A
59
B
73
C
33
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Trang 9 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 9 ( ID:27756 ) Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Cho X là axit cacboxylic đơn chức, mạch hở, trong phân tử có một liên kết đôi C=C;
Y và Z là hai axit cacboxylic đều no, đơn chức, mạch hở, đồng đẳng kế tiếp (M <
M ) Cho 23,02 gam hỗn hợp E gồm X, Y và Z tác dụng vừa đủ với 230 ml dung dịch NaOH 2M, thu được dung dịch F Cô cạn F, thu được m gam chất rắn khan G Đốt cháy hoàn toàn G bằng O dư, thu được Na CO , hỗn hợp T gồm khí và hơi Hấp thụ toàn bộ T vào bình nước vôi trong dư, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn khối
lượng bình tăng thêm 22,04 gam Khối lượng chất Z trong 23,02 gam E gần nhất với
giá trị nào sau đây ?
Lời giải chi tiết
Y, Z là các chất no, đơn chức, mạch hở → este no đơn chức mạch hở
Có n(Na CO ) = 0,15 mol → n(muối) = 0,3 mol
Khi đốt cháy M: n(CO ) = 0,3n – 0,15 và n(H O) = 0,3(n-0,5)
→ m(CO ) + m(H O) = (0,3n-0,15) 44 + 0,3(n-0,5) 18 = 46,5 → n = 3 →
C H COONa
Z gồm: C H COOH, C H COOR, ROH
Khi đốt cháy X: n(CO ) = 1,25625 mol và n(H O) = 1,4125 mol
→ n(H O) – n(CO ) = n(ROH) = 0,1565 mol
Nếu ancol không phải là CH OH → n(Ag) = 2n(ROH) + 2n(C H COOR)
→ n(C H COOR) = 0,55625 (>n(NaOH = 0,3 mol) (Loại)
Vậy ancol là CH OH → n(este) = [n(Ag) – 4n(CH OH)] : 4 = 0,2 mol → n(axit) = 0,1 mol
→ % m(este) = (0,2 88) 100% : (0,2 88 + 0,1 74 + 0,1565 32) = 58,65%
n 2n-1 2
2 5
2 5
Y Z
2,0 gam
A
3,5 gam
B
Trang 1022,0 gam
C
17,0 gam
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
23,02 gam E (X, Y,Z) + 0,46 mol NaOH → dd F (cô cạn) → m gam G + O → 0,23 mol Na CO + 22,04 gam hh T(CO + H O)
→ E có chứa HCOOH Y là HCOOH và Z là CH COOH
0,46.40 – 0,46.18 = 33,14 gam
Khi G + O :
BTKL:
Đốt cháy G thu được Na CO + CO + H O Như vậy T gồm CO , H O → khối lượng bình tăng chính là khối lượng CO và H O
Đặt số mol CO là a mol ; H O là b mol
Bảo toàn oxi:
BTNT (C):
BTNT (H) :
Đốt cháy hỗn hợp chứa X(k=2) và Y, Z (k=1) ta luôn có
; do
Đặt số mol HCOOH : x mol ; CH COOH : y mol
2
3
2
3
Trang 11 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 10 ( ID:21644 ) Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Hợp chất hữu cơ X (chứa C, H, O) chỉ có một loại nhóm chức Cho 0,15 mol X phản ứng vừa đủ với 180 gam dung dịch NaOH, thu được dung dịch Y Làm bay hơi Y, chỉ thu được 164,7 gam hơi nước và 44,4 gam hỗn hợp chất rắn khan Z Đốt cháy hoàn toàn Z, thu được 23,85 gam Na CO ; 56,1 gam CO và 14,85 gam H O Mặt khác, Z phản ứng với dung dịch H SO loãng (dư), thu được hai axit cacboxylic đơn chức và hợp chất T (chứa C, H, O và M < 126) Số nguyên tử H trong phân tử T bằng
Khối lượng CH COOH có trong E là 60.0,04 = 2,4 gam
3
T
6
A
12
B
8
C
10
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
n(CO ) = 1,275 mol; n(H O) = 0,825
Có n(Na CO ) = 0,225 → n(NaOH) = 0,225.2 = 0,45 → m(NaOH) = 18 gam → m(H O trong dd NaOH) = 180 – 18 = 162 gam → m(H O tạo thành) =
164,7 – 162 = 2,7 → n(H O) = 0,15
BTKL: m(X) + m(NaOH) = m(Y) + m(Z) → m(X) = 164,7 + 44,4 – 180 =
29,1 gam.→ M = 194
BTNT:
Σn(C) = 1,275 + 0,225 = 1,5 mol;
n(H) = 2.Σn(H O) – n(NaOH) = 2.0,975 – 0,45 = 1,5 mol;
BTKL: m(O) = 29,1 – m(C) – m(H) = 9,6 → n(O) = 0,6 mol
Có n : n : n = 1,5 : 1,5 : 0,6 = 5 : 5 : 2
2 X
2
Trang 12→ CTPT: (C H O ) có M = 194 → n = 2 => CTPT: C H O (π+v = 6).
X chỉ chứa 1 loại nhóm chức nên X là este 2 chức
X + 3NaOH → Z + H O
X có 1 chức của este là ancol và 1 chức còn lại là phenol
Z + H SO → hai axit + T
Nên X có dạng: HCOO-C H -CH -OOC-CH
→ T: HO-C H -CH -OH
Số nguyên tử H là 8
2