Công thức phân tử của X là 2 CH COONa C H COONa B 2 5 HCOONa C CH COONa Lời giải chi tiết Bình luận Lời giải chi tiết Dựa vào đ.a, giả sử muối là no, đơn, mạch hở... Sau khi kết thúc phả
Trang 1 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 1 ( ID:56916 )
Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 2 ( ID:56919 )
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol muối natri của một axit cacboxylic, thu được Na CO , hơi nước và 3,36 lít khí CO (đktc) Công thức cấu tạo thu gọn của muối là
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn 5,8 gam chất X thu được 2,65 gam Na CO ; 2,25 gam H O và 12,1 gam CO Công thức phân tử của X là
2
CH (COONa)
C H COONa
B 2 5
HCOONa
C
CH COONa
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Dựa vào đ.a, giả sử muối là no, đơn, mạch hở Ta có CT chung của muối là:
C H O Na
C H O Na + O → (n – 0,5) CO + (n – 0,5) H O + 0,5 Na CO
→ (n – 0,5) = 0,15 : 0,1 = 1,5 → n = 2 → muối CH COONa
n 2n-1 2
3
2
C H ONa
A 7 7
C H O Na
C H ONa
C 6 5
Trang 2 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 3 ( ID:56920 ) Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Đun nóng 0,15 mol este X đơn chức mạch hở phản ứng hết với 50,4 gam dung dịch MOH 20% thu được dung dịch Y và 8,7 gam hơi một ancol Cô cạn Y rồi đốt cháy hoàn toàn chất rắn thu được 12,42 gam muối M CO và 13,56 gam hỗn hợp CO và
H O Công thức của este và tên kim loại kiềm là
C H O Na
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Ta có: n(Na CO ) = 0,025 mol; n(CO ) = 0,275 mol; n(H O) = 0,125 mol
→ m(C) + m(H) + m(Na) = (0,025 + 0,275) 12 + 0,125 2 + 0,025 2 23 = 5 (g) < 5,8 (g) → X có chứa O
→ m(O) = 5,8 – 5 = 0,8 (g) → n(O) = 0,05
Gọi X có CT là C H O Na → x : y : z : t = 0,3 : 0,25 : 0,05 : 0,05 = 6 : 5 : 1 :
1 → C H ONa
6 5
2
C H COOCH -CH=CH và K
CH COOCH CH CH và Na
CH COOCH=CH -CH và Na
CH COOCH -CH=CH và K
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
+ m(MOH) = 50,4 20% = 10,08 (g) → n(MOH) = 10,08 : (M+17)
Trang 3
Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 4 ( ID:56921 ) Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Đun nóng 0,1 mol este no, đơn chức E với 30 ml dung dịch 28% (d = 1,2 g/ml) của một hiđroxit kim loại kiềm M Sau khi kết thúc phản ứng xà phòng hoá, cô cạn dung dịch thì thu được chất rắn X và 4,6 gam ancol Y Đốt cháy chất rắn X thì thu được 12,42 gam muối cacbonat, 8,26 gam hỗn hợp CO và hơi nước Tên gọi của E:
+ n(M CO ) = 12,42 : (2M + 60)
→ 10,08 : (M + 17) = 2 [12,42 : (2M + 60)] → M = 39 (Kali) → loại 2 đ.a
+ n(ancol) = n(X) (do este đơn chức tạo ancol) = 0,15 → M(ancol) = 8,7 : 0,15
= 58 → CH =CH-CH -OH
Y gồm RCOOK (0,15 mol) và KOH 0,03 mol
Ta có: m(CO ) + m(H O) = 13,56
2 Etyl fomat
A
Etyl axetat
B
Metyl propionat
C
Metyl fomat
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Ta có: m(MOH) = 30 1,2 28% = 10,08 (g) → 10,08 : (M + 17) = 2 [12,42 : (2M + 60) → M = 39 (K) → n(KOH) = 0,18 mol
Ta có: n(ancol) = n(X) = 0,1 mol → M(ancol) = 4,6 : 0,1 = 46 (C H OH)
Dựa vào đáp án thì muối phải tạo bởi axit no, đơn chức có dạng
Vậy dung dịch Y chứa 0,1 mol C H COOK và 0,08 mol KOH dư
2 5
n 2n+1
n 2n+1
Trang 4 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 5 ( ID:56922 ) Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Hỗn hợp X gồm 2 este đơn chức Y, Z Cho 0,05 mol X tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH thu được hỗn hợp sản phẩm hữu cơ T Đốt cháy hết toàn bộ T thu được 2,688 lít CO ; 3,18 gam Na CO Khi làm bay hơi T thu được m gam chất rắn Giá trị của m
gần nhất với
Cô cạn Y rồi đốt cháy thì sẽ thu được K CO 0,09 mol, CO 0,1n+0,01 mol (BT C), H O (0,1n+0,09) mol (BT H)
→ 44 (0,1n + 0,01) + 18 (0,1n + 0,09) = 8,26 → n = 1
Vậy muối là CH COONa do vậy este X là CH COOC H (Etyl axetat)
2
4,5
A
6,0
B
5,5
C
3,5
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Ta có: n(Na CO ) = 0,03; n(CO ) = 0,03 → n(NaOH) = 2n (Na CO ) = 0,06
Lại có: n(C trong X) = n(Na CO ) + n(CO ) = 0,15
Do n(X) = 0,05 mà n(NaOH) = 0,06 nên X chứa 1 este của phenol
Gọi n(Y) = a và n(Z) = b ta có: a + b = 0,05 và 2a + b = 0,06 → a = 0,01 và b = 0,04
Gọi số C trong Y là x và trong Z là y, ta có: 0,01x + 0,04y = 0,15 (x ≥ 7, y ≥ 2) Biện luận x = 7 và y = 2 → HCOOC H (0,01) và HCOOCH (0,04)
Chất rắn sau khi làm bay hơi T là: HCOONa (0,05); C H ONa (0,01)
→ m(rắn) = 4,56 (g)
6 5
Trang 5 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 6 ( ID:56924 )
Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 7 ( ID:56925 )
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
X là este đơn chức, mạch hở tác dụng vừa đủ với dung dịch KOH 11,666% Sau phản ứng thu được dung dịch Y Cô cạn Y thì phần hơi chỉ có H O với khối lượng 86,6 gam, còn lại chất rắn Z có khối lượng là 23 gam Có bao nhiêu đồng phân cấu tạo của
X thoả mãn tính chất trên ?
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
2
1
A
2
B
3
C
4
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Do X là este đơn, khi tác dụng với KOH đủ chỉ thu được hơi nước và muối nên
X là este của phenol
RCOOC H R’ + 2KOH → RCOOK + R’C H OK + H O (1)
Gọi n(X) = a → n(KOH) = 2a → m(KOH) pư = 112a → m(dd KOH) = 112a : 11,666% = 960a (g) → m(H O trong dd KOH) = 960a (100 – 11,666)% = 848a (g)
Mặt khác, n(H O) (1) = 18a → 848a + 18a = 86,6 → a = 0,1
→ n(RCOOK) = n(R’C H OK) = 0,1 → m(muối) = 0,1 (R + 83)+ 0,1 (131 + R’) = 23 → R + R’ = 16
Vậy các CT của X có thể có là: HCOOC H CH (3 đồng phân - o, - p, - m) và
CH COOC H
2
2
6 4
Trang 6 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 8 ( ID:56927 )
Xà phòng hoá hoàn toàn m gam một este mạch hở E bằng 100 gam dung dịch MOH 25,2% (M là kim loại kiềm) được a gam ancol X và dung dịch Y Cô cạn dung dịch Y được 44,2 gam hỗn hợp rắn khan Z Đốt cháy hoàn toàn Z thu được sản phẩm gồm
CO , nước và 31,05 gam muối cacbonat khan Mặt khác, cho a gam X tác dụng với
Na dư, thu được 4,2 lít khí H (đktc) Các phản ứng xảy ra hoàn toàn Phần trăm khối
lượng muối trong Z có giá trị gần nhất với
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Chất hữu cơ X (chỉ chứa C, H, O và có công thức phân tử trùng với công thức đơn giản nhất) Cho 5,52 gam X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ, sau đó chưng khô thì thu được hơi nước, phần chất rắn chứa hai muối của natri có khối lượng 8,88 gam
2
2
92,2%
A
85,8%
B
86,6%
C
90,4%
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Ta có: n(H ) = 0,1875 mol; m(MOH) = 25,2 nên n(MOH) = 25,2 : (M + 17); n(M CO ) = 31,05 : (2M + 60)
BTNT: n(MOH) = 2n (M CO ) → M = 39 (Kali) → n(KOH) = 0,45; n(K
CO ) = 0,225
Ta có: n(KOH p.ư) = n(OH ancol) = 2n (H ) = 0,375 → n(KOH) dư = 0,075 → m(KOH trong Y) = 4,2
→ %m (muối trong Y) = (44,2 – 4,2) 100% : 44,2 = 90,5%
2
2
Trang 7 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 9 ( ID:56928 )
Đốt cháy hoàn toàn 4,44 gam hỗn hợp hai muối này trong oxi thì thu được 3,18 gam
Na CO , 2,464 lít CO (đktc) và 0,9 gam nước Phần trăm khối lượng của nguyên tố
O trong X gần nhất với giá trị nào sau đây?
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Thủy phân hết m gam hỗn hợp X gồm một số este được tạo bởi axit đơn chức và ancol đơn chức bằng một lượng dung dịch NaOH vừa đủ rồi cô cạn thu được a gam muối và b gam hỗn hợp ancol Đốt cháy a gam hỗn hợp muối thu được hỗn hợp khí Y
và 7,42 gam Na CO Cho toàn bộ hỗn hợp khí Y sinh ra qua bình đựng dung dịch Ca(OH) dư thu được 23 gam kết tủa đồng thời thấy khối lượng bình tăng 13,18 gam
40%
A
45%
B
35%
C
30%
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Ta có: Đốt 4,44 gam muối: n(Na CO ) = 0,03; n(CO ) = 0,11; n(H O) = 0,05
→ n(NaOH) = 0,03 2 2 = 0,12 mol; n(C trong X) = n(C trong muối) = n(Na CO ) + n(CO ) = (0,03 + 0,11) 2 = 0,28
BTKL: m(H O đốt cháy X) = m(X) + m(NaOH) – m(muối) = 5,52 + 0,12 40 – 8,88 = 1,44 (g) → n(H O) = 0,08 mol
BTNT (H): n(H trong muối) = 0,05 2 2 = 0,2 → n(H trong X) = 0,2 + 0,08 2 – 0,12 = 0,24 mol
→ m(O trong X) = 5,52 – 0,28 12 – 0,24 = 1,32 (g) → %m(O) = 1,32 100% : 5,52 = 34,78%
2
2
2
Trang 8 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 10 ( ID:287 )
so với ban đầu Đun b gam hỗn hợp ancol sinh ra với H SO đặc ở 140 C thu được
4,34 gam hỗn hợp các ete Các phản ứng xảy ra hoàn toàn Giá trị m gần giá trị nào nhất sau đây?
Câu trắc nghiệm (1 điểm)
Thủy phân hoàn toàn 4,84 gam este E bằng một lượng dung dịch NaOH vừa đủ, rồi
cô cạn chỉ thu được hơi nước và hỗn hợp X gồm hai muối (đều có khối lượng phân tử lớn hơn 68) Đốt cháy hoàn toàn lượng muối trên cần dùng 6,496 lít O (đktc), thu
11
A
12
B
10
C
13
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Ta có: n(Na CO ) = 0,07; n(CaCO ) = 0,23 → n(CO ) = 0,23 mol
Mà m(bình tăng) = m(CO ) + m(H O) = 13,18 (g) → m(H O) = 13,18 – 0,23
44 = 3,06 (g) → n(H O) = 0,17 mol
n(Muối) = n(ancol) = n(NaOH) = 2n (Na CO ) = 0,14 mol
BTNT: n(O ) (đốt cháy muối) = [3n (Na CO ) + 2n (CO ) + n (H O) – 2n (muối)] : 2 = 0,28 mol
BTKL m(muối) = m(Na CO ) + m(CO ) + m(H O) – m(O ) = 11,64 (g)
BTKL: m(ancol) = m(ete) + m(H O)
Ta có: n(H O) = n(ancol) : 2 = 0,07 mol → m(ancol) = 4,34 + 0,07 18 = 5,6 (g)
BTKL: m(X) + m(NaOH) = m(muối) + m(ancol) → m(X) = m(muối) + m(ancol) – m(NaOH) = 11,64 + 5,6 – 0,14 40 = 11,64 (g)
2
2 2
2
Trang 9được 4,24 gam Na CO ; 5,376 lít CO (đktc) và 1,8 gam H O Thành phần phần trăm khối lượng muối có khối lượng phân tử nhỏ hơn trong X là
63,39%
A
36,61%
B
37,16%
C
62,84%
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Ta có: n(Na CO ) = 0,04; n(CO ) = 0,24; n(H O) = 0,1; n(O ) = 0,29
Do E tác dụng với NaOH thu được 2 muối và H O nên E là este đơn chức hoặc
2 chức của phenol
BTKL: m(muối) = m(Na CO ) + m(CO ) + m(H O) – m(O ) = 7,32
BTKL: m(H O) (đốt chát E) = m(E) + m(NaOH) – m(muối) = 0,72 g → n(H O) = 0,04 mol
TH : Este đơn chức → n(E) = n(NaOH) : 2 = n(Na CO ) = 0,04 mol → M =
121 (Loại vì este của phenol có M nhỏ nhất là 122)
TH : Este 2 chức → n(E) = n(NaOH) : 4 = 0,02 → M = 242 → E là (COOC H )
→ Muối là C H ONa (0,04 mol) và (COONa) (0,02 mol)
→ % m(C H ONa) = (0,04 116) 100% : (0,04 116 + 0,02 134) = 63,39%
2
2 2
6 5 2
6 5