B Có 1 liên kết đôi, chưa xác định nhóm chức.. D Lời giải chi tiết Bình luận Lời giải chi tiết... Sản phẩm cháy được dẫn vào bình đựng dung dịch CaOH dư thấy khối lượng bình tăng 12,4 ga
Trang 1 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 1 ( ID:666 )
Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 2 ( ID:18553 )
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn este no, đơn chức, mạch hở (X) thấy thể tích O cần đốt gấp 1,25 lần thể tích CO tạo ra Số lượng công thức cấu tạo của X là
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn 0,15 mol este thu được 19,8 gam CO và 0,45 mol H O Công thức phân tử este là:
2 2
5
A
4
B
3
C
6
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Este no, đơn chức, mạch hở có công thức phân tử dạng tổng quát là C H O
Do vậy đốt cháy 1 mol este này tạo ra n mol CO và cần (1,5n-1) mol O
Este ta cần tìm có thể tích O cần gấp 1,25 lần thể tích CO nên
Do vậy este là C H O
Các công thức cấu tạo của X là:
HCOOC H (2 đồng phân); CH COOC H (1 đồng phân); C H COOCH (1 đồng phân)
Tổng cộng 4 đồng phân
n 2n 2
4 8 2
Trang 2 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 3 ( ID:18554 ) Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy một este hữu cơ X thu được 13,2 gam CO và 5,4 gam H O X thuộc loại este:
C H O
C H O
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Ta có: 0,45 mol CO = 0,45 mol H O
→ este no đơn chức, mạch hở → CT của este : C H O
⇒ C H O
n 2n 2
Mạch vòng, đơn chức
A
No, đơn chức
B
Có 1 liên kết đôi, chưa xác định nhóm chức
C
Hai chức, no
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Trang 3 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 4 ( ID:18555 )
Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 5 ( ID:18556 )
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Khi đốt cháy hoàn toàn một este no, đơn chức thì số mol CO sinh ra bằng số mol O
đã phản ứng Tên gọi của este là:
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn 7,8 gam este X thu được 11,44 gam CO và 4,68 gam H O Công thức phân tử của este là:
Ta có: 0,3 mol CO = 0,3 mol H O ⇒ este no, đơn, mạch hở.2 2
Propyl axetat
A
Metyl axetat
B
Metyl fomat
C
Etyl axetat
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Este no, đơn chức và theo các đáp án ta thấy este đều mạch hở → Gọi este là:
C H O
→ chỉ có este HCOOCH (Metyl fomat)
n 2n 2
3
C H O
Trang 4 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 6 ( ID:18558 ) Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn a gam hỗn hợp các este no, đơn chức, mạch hở Sản phẩm cháy được dẫn vào bình đựng dung dịch nước vôi trong, thấy khối lượng bình tăng 6,2 gam, số mol của CO và H O sinh ra lần lượt là:
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
0,26 mol CO = 0,26 mol H O
→ este no, đơn, hở: CTPT: C H O
Ta có: m + m + m = 7,8 → m = 4,16g→ n =0,26 mol →n = 0,13 mol
→ n= 2
⇒ C H O
n 2n 2
0,01 và 0,1 mol
A
0,1 và 0,1 mol
B
0,01 và 0,01 mol
C
0,1 và 0,01 mol
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Vì hỗn hợp các este no, đơn chức, mạch hở → số mol CO = số mol H O = x mol
→44x+18x=6,2 → x= 0,1 mol
Trang 5 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 7 ( ID:18560 )
Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 8 ( ID:18561 )
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp các este no, đơn chức, mạch hở Sản phẩm cháy được dẫn vào bình đựng dung dịch Ca(OH) dư thấy khối lượng bình tăng 12,4 gam Khối lượng kết tủa tạo ra tương ứng là:
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol este X rồi dẫn sản phẩm cháy vào dung dịch Ca(OH) dư thu được 20 gam kết tủa Công thức phân tử của X là:
2
12,4 gam
A
10 gam
B
20 gam
C
24,8 gam
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Vì hỗn hợp các este no, đơn chức, mạch hở → số mol CO = số mol H O = x mol
→44x+18x=12,4 → x= 0,2 mol → n =0,2 mol
⇒ m =20g
↓
↓
2
HCOOCH
HCOOC H
Trang 6 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 9 ( ID:18568 ) Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Este đơn chức X được tạo bởi axit hữu cơ Y và ancol Z Tỉ khối hơi của Y so với O bằng 2,25 Để đốt cháy hoàn toàn 2,28 gam X thu được 7,08 gam hỗn hợp CO và hơi nước Công thức của X là:
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
m = 20 gam ⇒ n (CO ) = 0,2 mol
⇒ số nguyên tử C trong este là 2
chỉ có este: HCOOCH
3
2 2
C H COOC H
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Tỉ khối hơi của Y so với O bằng 2,25 → M =72 → C H COOH
a mol C H O → ax mol CO + 0,5ay mol H O
Ta có: a(12x+y+32)=2,28 (1)
Trang 7 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 10 ( ID:18581 )
Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 11 ( ID:18562 )
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn a gam một este X thu được 9,408 lit CO (đktc) và 7,56 gam H O Khối lượng hỗn hợp CO và H O thu được ở trên gấp 1,55 lần khối lượng oxi cần để đốt cháy hết X X có công thức phân tử là:
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
a(44x+9y) = 7,08 (2)
Lấy (1) : (2) ⇒ 15,36x+13,44y=226,56
→ chọn được cặp nghiệm: x=6, y=10
Vậy este là: C H COOC H2 3 3 7
C H O
C H O
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
0,42 mol CO và 0,42 mol H O
→ CT của este là: C H O → n =
Bảo toàn O:2n(este) + 2n(O ) = 2n(CO ) + n(H O)⇒
Ta có:
⇒C H O
n 2n 2 X
4 8 2
Trang 8 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 12 ( ID:18565 )
Đốt cháy hoàn toàn 4,4 gam hỗn hợp este gồm metyl propionat và etyl axetat cần bao nhiêu lít khí oxi (đktc)?
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn 13 gam este đơn chức X Sản phẩm thu được gồm 30,8 gam CO
và 12,6 gam nước CTPT của X là:
3,36 lít
A
1,12 lít
B
2,24 lít
C
5,60 lít
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
metyl propionat và etyl axetat có cùng CTPT: C H O
⇒ V= 5,6l
2
C H O
C H O
C H O
C H O
Trang 9 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 13 ( ID:18566 ) Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn m gam este đơn chức X cần 5,6 lít khi oxi (đktc), thu được 12,4 gam hỗn hợp CO và nước có tỉ khối so với H là 15,5 CTPT của X là:
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
0,7 mol CO = 0,7 mol H O
→ este no, đơn, hở: CTPT: C H O
Ta có: m + m + m = 13 → m = 3,2g→ n =0,2 mol →n = 0,1 mol
→ n= 7
⇒ C H O
n 2n 2
7 14 2
C H O
C H O
C H O
C H O
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
12,4 gam hỗn hợp CO (x mol) và nước (y mol) có tỉ khối so với H là 15,5
⇒ hệ PT: x + y = 0,4 (= 12,4 : 31) và 44x + 18y = 12,4
⇒ x= 0,2, y = 0,2 mol ⇒ este no, đơn , hở: C H O
Vì este đơn chức nên trong este có 2 nguyên tử O
Bảo toàn O: 2neste= (2.0,2 +0,2 - 0,25.2) → neste = 0,05 mol
n 2n 2
Trang 10 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 14 ( ID:18567 )
Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 15 ( ID:18569 )
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn 10 gam este đơn chức X thu được 11,2 lít CO (đktc) và 7,2 gam
H O CTPT của X là:
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn 4,4 gam một este no đơn chức E thu được 4,48 lít CO (ở đktc) Công thức của este đó là:
⇒n=4
⇒C H O 4 8 2
2 2
C H O
C H O
C H O
C H O
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
0,5 mol CO = 0,4 mol H O
Giả sử công thức của este là: C H O
Ta có: m + m + m = 10 → m = 3,2g→ n =0,2 mol →n = 0,1 mol
→ x=5, y=8
⇒C H O
x y 2
2
Trang 11 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 16 ( ID:18571 ) Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn một lượng este no đơn chức thì thể tích khí CO sinh ra luôn bằng thể tích khí O cần cho phản ứng ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất Tên gọi của este đem đốt là:
C H O
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
este no đơn chức → C H O
⇒ C H O
n 2n 2
2 2
Etyl axetat
A
Metyl axetat
B
Metyl fomat
C
Propyl fomat
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Este no, đơn chức và theo các đáp án ta thấy este đều mạch hở → Gọi este là:
C H On 2n 2
Trang 12 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 17 ( ID:18575 )
Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 18 ( ID:18576 )
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp 3 este thu được 8,8 gam CO và 2,7 gam H O, biết trong 3 este thì oxi chiếm 25% về khối lượng Khối lượng 3 este đem đốt là:
Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp các este của C H O và C H O thu được 8,96 lít CO (đktc) và m gam nước Giá trị của m là:
3,6 gam
A
6,3 gam
B
7,2 gam
C
2,7 gam
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Ta có: 0,2 mol CO và 0,15 mol H O
trong 3 este thì oxi chiếm 25% về khối lượng → C và H chiếm 75% về khối
lượng
⇒ 0,75m= 0,2.12 + 0,15.2 → m=3,6 g
7,2
A
0,8
B
Trang 13 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 19 ( ID:18577 ) Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Đốt cháy hoàn toàn 2,96 gam este X no đơn chức thu được 2,688 lít khí CO (ở đktc) CTPT của X là:
3,6
C
0,4
D
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Khi đốt cháy hỗn hợp trrn ta luôn thu được số mol nước = số mol CO = 0, 4 mol
→ m = 0,4.18 = 7,2 g
2
2
C H O
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
este no đơn chức → C H O
⇒C H O
Trang 14 Theo dõi Báo lỗi câu hỏi
Câu 20 ( ID:18579 ) Câu trắc nghiệm (0.5 điểm)
Để đốt cháy hết 1,62 gam hỗn hợp hai este đơn chức, no đồng đẳng kế tiếp cần vừa đủ 1,904 lít Oxi (đktc) CTPT hai este là:
C H O và C H O
C H O và C H O
C H O và C H O
C H O và C H O
Lời giải chi tiết Bình luận
Lời giải chi tiết
Gọi công thức trung bình của este đơn chức, no đồng đẳng kế tiếp là:
Viết PT rồi cân bằng,
⇒ C H O và C H O 4 8 2 3 6 2