1. Trang chủ
  2. » Giáo án - Bài giảng

tiết 14. bài tập về công suất điện và điện năng sử dụng

10 1,6K 5
Tài liệu đã được kiểm tra trùng lặp

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Tiêu đề Tiết 14. Bài Tập Về Công Suất Điện Và Điện Năng Sử Dụng
Trường học Trường Đại Học Khoa Học Tự Nhiên
Chuyên ngành Điện
Thể loại Bài tập
Thành phố Thành phố Hồ Chí Minh
Định dạng
Số trang 10
Dung lượng 503 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Biểu thức Định Luật Ôm 2... thực hành : Xác định công suất Đèn LED.

Trang 2

Tiết 14 Bài tập về công suất điện và điện năng sử dụng

Kiến thức cần nhớ

R

U

I 

1 Biểu thức Định Luật Ôm

2 Biểu thức tính công suất

P = I2.R

P = U.I

2

U P

R

3 Biểu thức tính điện năng tiêu thụ

2 2

R

Trang 3

2 1

2 1 2

1

1 1

1

R R

R

R hayR

R R

C ờng độ

I = I1 = I2 I = I1 + I2

Hiệu điện thế

U = U1 + U2 U = U

1 = U2

Điện trở

R = R1 + R2

Tỷ Lệ

2

1 2

1

R

R U

U

1

2 2

1

R

R I

I

Mắc nối tiếp Mắc song song

Trang 4

Tiết 14 Bài tập về công suất điện và điện năng sử dụng

Bài 1

U= 220V

I= 341mA= 341.10 -3

a R= ? P= ?

b t= 4h/1ngày A =?trong 30 ngày

Giải:

Áp dụng biểu thức định luật ôm:

3

220

645 341.10

Công suất bóng đèn P= U.I = 220.341.10-3 = 75W

Điện năng tiêu thụ trong 1 tháng (30 ngày), mỗi ngày 4 h là A= U.I.t = 220.0,341.120 = 90002W.h = 9kW.h = 32400000J

Số đếm của công tơ là 9 số

Trang 5

A +K +

-Bài 2

Đ : 6V- 4,5W

U= 9 V

a.Số chỉ của ampe kế =?(đèn

sáng bt)

b.R=?, P=?

4, 5

0, 75 6

P

U

b.Vì Rbt nt Đ nên : I= Ibt = IĐ = 0,75 A

U = Ubt + UĐ Hiệu điện thế giữa 2 đầu biến trở khi đèn sáng bt là :

Ubt = U – UĐ= 9 -6 = 3V Điện trở của biến trở là:3

4

0, 75

bt bt

U R

I

   

Cách khác cho câu b:

Điện trở tương đương toàn

mạch

R = U:I = 9 : 0,75 = 12Ω

Điện trở của đèn :

RĐ= UĐ : I Đ= 6 : 0,75 = 8Ω

Vì Rbt nt Đ nên R= Rbt + RĐ

Điện trỏ của biến trỏ là :

Rbt = R – RĐ = 12 – 8 = 4Ω

Trang 6

Tiết 14 Bài tập về công suất điện và điện năng sử dụng

-Bài 2

Đ : 6V- 4,5W

U= 9 V

a.Số chỉ của ampe kế =?(đèn

sáng bt)

b.R=?, P=?

c.T= 10 ph,A=? Giải :

K đóng, đèn sáng bình thường nên U = U = 6V và công suất tiêu thụ của đèn P= P=4,5W

4, 5

0, 75 6

P

U

Vì Rbt nt Đ nên : I= Ibt = IĐ = 0,75 A

U = Ubt + UĐ Hiệu điện thế giữa 2 đầu biến trở khi đèn sáng bt là :

Ubt = U – UĐ= 9 -6 = 3V Điện trở của biến trở là:3

4

0, 75

bt bt

U R

I

   

c.Công của dòng điện sản ra ở biến

trở trong 10 phút là:

Công của dòng điện sản ra ở toàn

mạch

A = U.I.t = 9.0,75.600 = 4050 J

Trang 7

Bài 3:

Tóm tắt :

Đ :220V-100W

BL :220V-1000W

U= 220V

a.Vẽ sơ đồ mạch điện

? R= ?

b.t= 1h,A= ?J (?kWh)

§

b Điện trở của bóng đèn là:

d

220

484 100

d d d

U U R

I P

Điện trở của bàn là :

2 2202

48, 4 100

bl bl bl

bl

R

Vì Rd //Rbl nên Điện trở toàn mạch:

44

484 48, 4

d bl

d bl

R R R

Trang 8

Tiết 14 Bài tập về công suất điện và điện năng sử dụng

Bài 3:

Tóm tắt :

Đ :220V-100W

BL :220V-1000W

U= 220V

a.Vẽ sơ đồ mạch điện

? R= ?

b.t= 1h,A= ?J (?kWh)

§

Giải:

c Khi các dụng cụ được mắc vào hiệu điện thế bằng 220V thì công suất của chúng bằng công suất định mức

Công suất của toàn mạch :

P =Pd + Pbl = 100 + 1000 = 1100 W Điện năng toàn mạch tiêu thụ trong 1 h tính ra Jun

và KWh lần lượt là : A= P.t = 1100.3600 = 3960 000 J

A = P.t = 1100.1 = 1100W.h = 1,1kW.h

Trang 9

- Về nhà xem kỹ lại bài giải.

- Chuẩn bị mẫu báo cáo tiết 15 thực hành : Xác định công suất

Đèn LED

Ngày đăng: 26/09/2013, 23:10

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w