1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

18 câu dao động và sóng điện từ trích từ đề thi thầy trần đức hocmai năm 2018 image marked image marked

7 74 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 7
Dung lượng 271,01 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Khi điện áp giữa hai đầu cuộn cảm bằng 1,2V thì cường độ dòng điện trong mạch là 1,8mA.. Đáp án C + Sóng điện từ có các tính chất giống như sóng cơ học : phản xạ, khúc xạ, giao thoa, kh

Trang 1

Câu 1 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Cho mạch dao động LC lí tưởng Khi điện áp giữa hai đầu cuộn cảm bằng 1,2V thì cường độ dòng điện trong mạch là 1,8mA Còn khi điện áp giữa hai đầu cuộn cảm bằng 0,9V thì cường độ dòng điện trong mạch là 2,4mA Biết độ tự cảm của cuộn dây là L = 5 mH Điện dung của tụ điện bằng:

A 50 F  B 5 F  C 0, 02 F  D 2 F 

Đáp án C

Biểu thứ c năng lượng trong ma ̣ch LC: 2 2 2 2

2 + 2 = 2 + 2 = hằng số

C.1, 2 5.10 1,8.10− − C.0, 9 5.10 2, 4.10− − C

Câu 2 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Một mạch dao động LC lí tuởng có độ tự cảm của cuộn dây là L = 1,6 mH, điện dung của tụ điện là C = 25 pF Chọn gốc thời gian là lúc dòng điện trong mạch đạt giá trị cực đại bằng 20(mA) Viết biểu thức của điện tích trên một bản tụ?

q = 4cos 5.10 t −  / 2 C  B 6

q = 4sin 5.10 t nC

q = 4sin 5.10 t −  / 2 C  D 6

q = 4cos 5.10 t +  / 2 nC

Đáp án B

l

f = | q | v.B.sin  = 3, 2.10− .5.10 0, 036 = 5, 76.10− q=Q cos0 ( + t q)

6

5.10 rad / s

LC 1, 6.10 25.10− −

( )

3

9 0

I 20.10

5.10

Điện tích q chậm pha hơn cường độ dòng điện một góc

2

q 4 cos 5.10 t 4 sin 5.10 t nC

2

Câu 3 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Một mạch dao động LC lí tưởng có điện dung C của

tụ điện biến thiên từ 10 pF đến 500 pF và độ tự cảm L của cuộn dây biến thiên từ 0,5 μH đến 10

μH Mạch này có thể thu được sóng điện từ có bước sóng trong khoảng

A từ 6,3 m đến 66,5 m B từ 18,8 m đến 133 m

Trang 2

Đáp án C

Bước sóng :  = cT =  2 c LC

1 cT1 2 c L C1 1 2 c 0,5.10 10.10− − 4, 2m

2 cT2 2 c L C2 2 2 c 10.10 500.10− − 133m

Câu 4 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Cho một sóng điện từ truyền từ nước ra không khí Phát biểu nào sau đây là ĐÚNG?

A Bước sóng và tần số tăng lên B Bước sóng tăng lên và tốc độ giảm đi

C Bước sóng giảm đi và tốc độ giảm đi D Bước sóng tăng lên và tốc độ tăng lên Đáp án C

+ Sóng điện từ có các tính chất giống như sóng cơ học : phản xạ, khúc xạ, giao thoa, khi truyền từ môi trường này sang môi trường khác thì f không đổi, v và  thay đổi

+ Sóng điện từ truyền từ nước ra không khí thì : bước sóng giảm và tốc độ giảm đi

Câu 5 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Một mạch dao động LC lí tưởng đang có dao động điện từ tự do Biết cường độ dòng điện cực đại qua cuộn cảm thuần là 62,8 mA và điện tích cực đại của một bản tụ là 10 nC Lấy  = 3,14 Tần số dao động điện từ tự do của mạch là

Đáp án B

+ Ta có : Cường độ dòng điện cực đại trong mạch Io =  Qo

3

6 o

9 o

6, 28.10

6

6, 28.10

Câu 6 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Mạch dao động LC lí tưởng có L và C thay đổi được Ban đầu mạch thu được sóng điện từ có λ = 60 m Nếu giữ nguyên L và tăng C thêm 6 pF thì mạch thu được sóng điện từ có bước sóng 120m Nếu giảm C đi 1 pF và tăng L lên 18 lần thì mạch thu được sóng điện từ có bước sóng là

Đáp án C

+ Ban đầu ta có :  =  2 c LC = 60m (1)

Trang 3

+ Sau khi giữ nguyên L và tang C them 6 pF thì :  = 2 2 c L(C 6) + = 120m (2)

+ Lúc sau thì ta có :  = 3 2 c 18L(C 1) − (3)

+ Từ (1) và (2) suy ra : 1

2

+ Từ (1) và (3) suy ra : 1

3

3 3.60 180

Câu 7 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Một mạch dao động LC lí tưởng có tần số dao động riêng là 90 kHz Nếu tăng điện dung của tụ điện 3 lần và tăng độ tự cảm của cuộn dây 3 lần thì tần số dao động riêng của mạch là

Đáp án B

+ Ta có: Tần số dao động riêng của mạch lúc đầu là: f1 1 90

+ Tần số dao động riêng của mạch lúc sau là: f2 1

=

1

2

f 3L.3C

3

2

f 90

Câu 8 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Một mạch dao động LC lí tưởng có tụ điện được tích điện đến điện áp cực đại U0, sau đó cho phóng điện qua cuộn dây Khoảng thời gian ngắn nhất từ khi tụ bắt đầu phóng điện đến khi điện áp tức thời giữa hai bản tụ bằng điện áp hiệu dụng là 0,5μs Tần số dao động riêng của mạch này là

Đáp án D

+ Ta có: Khoảng thời gian ngắn nhất từ khi tụ bắt đầu phóng điện (u = Uo) đến khi điện áp tức thời ở hai bản tụ bằng điện áp hiệu dụng ( U0

2

= = ) là: t T 0, 5 s T 4 s

8

+ Tần số dao động riêng của mạch là: 3

6

T 4.10−

Trang 4

Câu 9 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Khi nói về sóng điện từ, phát biểu nào sau đây là sai

?

A Sóng điện từ bị phản xạ khi gặp mặt phân cách giữa hai mặt phẳng

B Trong chân không, sóng điện từ lan truyền với vận tốc bằng vận tốc ánh sáng

C Sóng điện từ truyền được trong môi trường vật chất và trong chân không

D Trong chân không, sóng điện từ là sóng dọc

Đáp án D

+ Sóng điện từ luôn là sóng ngang , lan truyền cả trong chân không và môi trường vật chất

Câu 10 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Một mạch dao động điện từ lí tưởng đang có dao động điện từ tự do, điện tích của một bản tụ điện có giá trị cực đại là 15 pC, cường độ dòng điện trong mạch có giá trị cực đại là 2 mA Tần số dao động của mạch bằng

Đáp án C

+ Ta có :

3

6 0

0

I 2.10

Q 15.10

6

f 21, 2.10 Hz 21, 2MHz

2

Câu 11 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Khi nói về sóng vô tuyến, phát biểu nào dưới đây là

sai ?

A Sóng ngắn được tầng điện li và mặt đất phản xạ mạnh

B Sóng cực ngắn không bị phản xạ bởi tầng điện li

C Sóng dài bị không khí hấp thụ mạnh

D Sóng vô tuyến là các sóng điện từ dùng trong thông tin vô tuyến

Đáp án C

Sóng dài có năng lượng nhỏ nên không truyền đi xa được , ít bị nước hấp thụ nên được dung trong thông tin liên lạc trên mặt đất và trong nước

Câu 12 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Mạch chọn sóng trong máy thu vô tuyến là một mạch dao động lí tuởng gồm cuộn cảm có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung C, cả L và C đều thay đổi đuợc Điều chỉnh độ tự cảm L, khi L = L1 thì máy thu đuợc dải sóng từ 100 m đến 1000

Trang 5

m Khi L = L2 thì máy thu đuợc buớc sóng ngắn nhất là 5 m, khi đó máy thu được bước sóng dài nhất bằng

Đáp án A

Câu 13 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Mạch dao động điện tử gồm cuộn cảm thuần có độ

tự cảm 1

H và tụ điện có điện dung

4

nF Tần số dao động riêng của mạch là

5 10 Hz

Đáp án C

2 10 10− −

Hz

Câu 14 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Hai mạch dao động điện từ lí tưởng đang có dao động điện từ tự do với cùng cường độ dòng điện cực đại I0 Chu kì dao động riêng của mạch thứ nhất là T1 và của mạch thứ hai là T2 = 2T1 Khi cường độ dòng điện trong hai mạch có cùng cường độ và nhỏ hơn I0 thì độ lớn điện tích trên một bản tụ điện của mạch dao động thứ nhất là q1

và mạch dao động thứ hai là q2 Tỉ số 1

2

q

q là

Đáp án C

2

1 0

1

L I

L i q

q L C I i

2 0

2

L I

L i q

q L C I i

1 1

L C

0, 5

Câu 15 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Phát biểu nào sau đây là sai khi nói về sóng điện

từ?

A Sóng điện từ là sóng ngang

Trang 6

B Khi sóng điện từ lan truyền, vectơ cường độ điện trường luôn vuông góc với vectơ cảm

ứng từ

C Khi sóng điện từ lan truyền, vectơ cường độ điện trường luôn cùng phương với vectơ cảm

ứng từ

D Sóng điện từ lan truyền được trong chân không

Đáp án C

Trong điện từ trường , các véc tơ cường độ điện trường và véc tơ cảm ứng từ luôn có phương vuông góc với nhau

Câu 16 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Một mạch dao động LC gồm một cuộn cảm L =

500 μH và một tụ điện có điện dung C = 5 μF Lấy 2 = 10 Giả sử tại thời điểm ban đầu điện tích của tụ điện đạt giá trị cực đại Q0 = 6.10‒4 C Biểu thức của cường độ dòng điện qua mạch là

i 6 cos 2.10 t

2

4

i 12 cos 2.10 t

2

i 6 cos 2.10 t

2

4

i 12 cos 2.10 t

2

Đáp án D

LC 500.10 5.10

4

1

2.10

LC

Cường độ dòng điện I nhanh pha hơn điện tích q một góc

2

4

i 12 cos 2.10 t

2

Câu 17 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Mạch dao động điện từ dao động tự do với tần số góc riêng là ω Biết điện tích cực đại trên tụ điện là q0, cường độ dòng điện cực đại I qua cuộn 0 dây được tính bằng biểu thức

A I0 =  2 q0 B I0 =  q20 C 0

0

q

I =

D I0 =  q0

Đáp án D

Câu 18 (thầy Trần Đức Hocmai năm 2018) Giả sử một vệ tinh dùng trong truyền thông đang

Trang 7

đứng yên so với mặt đất ở một độ cao xác định trong mặt phẳng Xích Đạo Trái Đất; đường thẳng nối vệ tinh với tâm Trái Đất đi qua kinh độ số 0 Coi Trái Đất như một quả cầu, bán kính là 6370

km, khối lượng là 6.10 kg và chu kì quay quanh trục của nó là 24 giờ; hằng số hấp dẫn 24

11

G=6, 67.10− N.m2/kg2 Sóng cực ngắn ( f 30 MHz) phát từ vệ tinh truyền thẳng đến các điểm nằm trên Xích Đạo Trái Đất trong khoảng kinh độ nào nêu dưới đây?

A Từ kinh độ 79 20' Đ đến kinh độ 79 20' T

B Từ kinh độ 83 20' T đến kinh độ 83 20' Đ

C Từ kinh độ 85 20' Đ đến kinh độ 85 20' T

D Từ kinh độ 81 20' T đến kinh độ 81 20' Đ

Đáp án D

Lực hấp dẫn đóng vai trò lực hướng tâm tác du ̣ng lên vê ̣ tinh Chuyển đô ̣ng tròn đều trên quỹ đa ̣o

bán kính R + h → Fht = Fhd

2

2

R h = R h

+ + vớ i ( ) 2 (R h)

T

2

GmM

T

=

2

GT M

4

2

6, 67.10 8, 64 10 6.10

4

R + h = 4,21.107 m = 4,21.104 km

R h 42100

+ → α = 81,3o = 81o20’

Sóng cực ngắn (f > 30Hz) phát từ vê ̣ tinh truyền thẳng đến các điểm nằm trên xích đa ̣o trái đất trong khoảng kinh đô ̣, từ kinh đô ̣ 81o20’Đ theo hướng Tây đến kinh đô ̣ 81o20’T

Ngày đăng: 10/12/2018, 15:06

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

TÀI LIỆU CÙNG NGƯỜI DÙNG

TÀI LIỆU LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm