1. Trang chủ
  2. » Kỹ Thuật - Công Nghệ

Bìa tập về năng lượng và công suất ôn thi đại học môn lí

3 149 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 3
Dung lượng 81 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Xác định công suất trạng thái tĩnh tiêu thụ bởi inveter khi cho 0 tác động vào ngõ vào của nó.. Xác định công suất trạng thái tĩnh tiêu thụ bởi inveter khi cho 1 tác động vào ngõ vào của

Trang 1

BÀI TẬP Ch12 Năng lượng và Công suất

12 1 Mạch Inverter được thiết kế bằng transistor NMOS và tải RL thúc tụ CL Điện thế cấp điện Vs và MOSFET có điện trở RON, điện thế thềm VTH GIả sử logic 0 = 0V và logic 1 = Vs volt.

1 Xác định công suất trạng thái tĩnh tiêu thụ bởi inveter khi cho 0 tác động vào ngõ vào của nó.

2 Xác định công suất trạng thái tĩnh tiêu thụ bởi inveter khi cho 1 tác động vào ngõ vào của nó.

3 Xác định công suất tĩnh và công suất động tiêu thụ bởi Inveter khi cho liên tiếp chuổi xung 01010101….tác động vào ngõ vào Giả sử sự chuyển tiếp tín hiệu ( 0  1, hoặc 1  0) xãy ra vài T giây, và hơn nữa T rất lớn hơn thời hằng của mạch.

4 Giả sử ngõ vào như ở câu 3, cho biết thừa số nào làm cho công suất động bị giảm nếu:

a T tăng theo thừa số 2,

b Vs giảm theo thừa số 2.

c CL tăng theo thừa số 2 ?

5 Giả sử mạch Inverter thoả qui luật tĩnh với điện thế ngưỡng cao và thấp tương ứng VIH = VH , VOL = VL Cho biết MOSFET có RON và VTH Giả sử

VL < VTH < VH < VS, chọn trị số RL trong số hạng của các thông số khác của mạch sao cho công suất tiêu thụ của mạch Inverter là tối thiểu.

Đáp số:

1 Pstatic = 0

2

2

S static

V P

3

2

2

S static

V P

 ,

2 2 2

dynamic

V R C P

4 a phân nữa, b phần tư, c phân nữa,

5 Làm cực đại RL

12.2 Bài tập này nhằm khảo sát công suất tiêu tán bởi mạch logic nhỏ Mạch gồm

có mạch Inveter ghép nối tiếp và cổng NAND ở H 12.2 Mạch có hai ngõ vào A và B, và moat ngõ ra Z Tín hiệu vào là tuần hoàn với chu kỳ T4 Giả

sử RON của mỗi MOSFET là zero ( không).

1 Vẽ dạng sóng ngõ ra Z với 0 t T  4 Giả sử CG và CL đều bằng zero.

2 Suy ra công suất tĩnh thời gian trung bình tiêu thụ bởi mạch theo Vs, RL, T1, T2, T3, và T4 Công suất tĩnh thời gian trung bình được định nghĩa là năng lượng tổng cộng tiêu thụ bởi cổng trong suốt chu kỳ 0 t T  4 chia cho T4

3 Giờ giả sử CG và CL khác không Suy ra công suất động thời gian trung bình tiêu thụ bởi mạch theo Vs, RL, T1, T2, T3, và T4 Đồng thời giả sử thời hằng của mạch nhỏ hơn T1, T2-T1, T3-T2, và T4-T3

4 Tính trị công suất tĩng và động thời gian trung bình với V S = 5V, RL = 10 k

, CG = 100 fF, CL = 1 pF, T1 = 100 ns, T2 = 200 ns, T3 = 300 ns, và T4 = 600 ns.

Trang 2

5 Cho biết lượng năng lượng tiêu thụ bởi mạch trong một phút với các thông

số cho ở câu 4 ?

6 Cho biết phần trăm công suất tiêu thụ tổng cộng thời gian trung bình giảm nếu điện thế cấp điện Vs giảm đi 30% ?

H.12.2

5V

A

0

t

5V

B

0

T1 t

T2

T3

T4

Đáp số

2

2

4

S L

V T T T

   

3  

2

4

2

S

V

4 Pstatic = 2,9 mW, Pdynamic = 87,5 W

5 0,18 j

6 51%

12.3 Một mạch gồm N Inverter, với N>>1 Mỗi Inverter được thiết kế bằng transistor NMOS và điện trở RL Điện thế cấp điện Vs và điện trở khi MOSFET

Z

Vs Vs

A

Trang 3

dẫn là RON Điện thế thềm của NMOS là VTH Cho biết các inverter ghép nối tiếp thành chuổi Tính công suất tĩnh tiêu thụ của mạch.

Đáp số:

2

2

S static

V N P

R R

Ngày đăng: 21/05/2018, 17:23

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w