Bài 14. Định luật Ôm đối với các loại mạch điện. Mắc các nguồn điện thành bộ tài liệu, giáo án, bài giảng , luận văn, lu...
Trang 11/ Phát biểu và viết công thức của định luật Ôm?
C ờng độ dòng điện trong dây dẫn tỉ lệ thuận với hiệu điện thế giữa hai đầu dây và tỉ lệ nghịch với điện trở của dây Công thức: I =
2/ Vẽ sơ đồ mạch điện có một nguồn điện không đổi, một khóa, hai điện trở R1 và R2 mắc nối tiếp?
V
_
R U
Trang 21/ Điện trở t ơng đ ơng:
Thay các điện trở thành phần R1 và R2 trong đoạn mạch
bằng một điện trở R mà hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn
mạch và c ờng độ dòng điện trong đoạn mạch đó không thay
đổi thì R đ ợc gọi là điện trở t ơng đ ơng của hai điện trở
thành phần R1 và R2.
Tiết 30. Định luật ôm cho đoạn mạch
có các điện trở mắc nối tiếp
V
_
R
V
_
Trang 32/ C ờng độ dòng điện trong đoạn mạch nối tiếp:
Tiết 30. Định luật ôm cho đoạn mạch
có các điện trở mắc nối tiếp
V
_
R
V
_
I
I1 I2
I = I1 = I2
I = I1 = I2 = . = In
NT
Trang 43/ Hiệu điện thế trong đoạn mạch mắc nối tiếp:
Mắc mạch điện và lần l ợt mắc các vôn kế để đo hiệu điện thế giữa hai đầu cả đoạn mạch điện và hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi điện trở
Tiết 30. Định luật ôm cho đoạn mạch
có các điện trở mắc nối tiếp
U = U1 + U2
U = U1 + U2 + . + Un
V
U
V
_
2
V
U 2
Trang 54/ Điện trở của đoạn mạch nối tiếp:
áp dụng định luật Ôm cho từng đoạn mạch, ta có:
U = I.R U1 = I.R1 U2 = I.R2
Vì U = U1 + U2
Nên I.R = I.R1 + I.R2
V
_
R
V
_
R = R1 + R2
R = R1 + R2 + + Rn
Trang 6Bµi tËp
§Ò bµi: Tr¶ lêi:
TiÕt 30. §Þnh luËt «m cho ®o¹n m¹ch
cã c¸c ®iÖn trë m¾c nèi tiÕp
Chøng minh r»ng trong
®o¹n cã c¸c ®iÖn trë m¾c
nèi tiÕp hiÖu ®iÖn thÕ
cña c¸c ®o¹n m¹ch
thµnh phÇn tØ lÖ thuËn
víi ®iÖn trë cña chóng:
=
U2
U1
R2
R1
Ta cã: U1 = I1.R1 (1)
U2 = I2.R2 (2) =
Mµ I1 = I2
=
(2)
(1)
U2
U1
I2.R2
I1.R1
U2
U1
R2
R1
Trang 7Hai điện trở 6,0 và 9,0 mắc nối tiếp Tính hiệu điện thế của mỗi
điện trở và hiệu điện thế của đoạn mạch nối tiếp, biết rằng c ờng độ dòng điện trong mạch bằng 0,25A.
Tiết 30. Định luật ôm cho đoạn mạch
có các điện trở mắc nối tiếp
Tóm tắt:
R1 = 6,0
R2 = 9,0
I = 0,25A
U1 = ?
U2 = ?
U = ?
Bài làm:
Ta có:
U1 = I1.R1 và U2 = I2.R2 Thay số : U1 = 0,25A 6,0 = 1,5V
U2 = 0,25A 9,0 = 2,25V
Ta lại có: U = U1 + U2 Thay số: U = 1,5V + 2,25V = 3,75V
I = I1 = I2 = 0,25A
Trang 8TiÕt 30. §Þnh luËt «m cho ®o¹n m¹ch
cã c¸c ®iÖn trë m¾c nèi tiÕp