1. Trang chủ
  2. » Trung học cơ sở - phổ thông

ĐỀ KIỂM TRA học kì II hóa học lớp 8 có lời GIẢI

6 146 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 6
Dung lượng 142,5 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Viết công thức.. Tính nồng độ mol của dung dịch.. Câu 5: 3đ Trong phòng thí nghiệm, người ta dùng khí hidro để khử sắt III oxit và thu được 11,2g sắt.. Viết phương trình phản ứng xảy ra

Trang 1

TRƯỜNG THCS LONG HỮU ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ II (năm học: 2009 – 2010)

MÔN: HÓA HỌC - Khối 8 THỜI GIAN: 60’ (kkcđ)

* ĐỀ

Câu 1: (2đ) Viết công thức hóa học của những muối sau:

Sắt (II)sunfat ; Canxi photphat ; Natri clorua ; Bari sunfua

Câu 2: (2đ) Axit là gì? Viết công thức hóa học của những axit có gốc axit cho sau đây:

= CO3 ; - NO3

Câu 3: (1đ) Không khí bị ô nhiễm có thể gây ra những tác hại gì? Phải làm gì để

bảo vệ không khí trong lành?

Câu 4: (2đ) Định nghĩa nồng độ mol của dung dịch Viết công thức.

Áp dụng: Trong 200ml dung dịch có hòa tan 16g CuSO4 Tính nồng độ

mol của dung dịch

Câu 5: (3đ) Trong phòng thí nghiệm, người ta dùng khí hidro để khử sắt (III) oxit và thu

được 11,2g sắt

a Viết phương trình phản ứng xảy ra

b Tính khối lượng sắt (III) oxit đã phản ứng

c Tính thể tích khí hidro đã tiêu thụ (đktc)

(H = 1; Fe = 56 ; O = 16 ; Cu = 64 ; S = 32)

Trang 2

ĐÁP ÁN HÓA HỌC 8

1

2

3

4

FeSO4

Ca3(PO4)2

NaCl

BaS

Phân tử axit gồm một hay nhiều nguyên tử hiđro liên kết với gốc axit

H2CO3

HNO3

* Không khí bị ô nhiễm gây ra những tác hại:

- Không khí bị ô nhiễm gây nhiều tác hại đến sức khỏe con người và đời

sống của động, thực vật

- Không khí bị ô nhiễm còn phá hoại dần những công trình xây dựng như :

cầu cống, nhà cửa, di tích lịch sử,…

* Các biện pháp:

- Xử lý khí thải của nhà máy, các lò đốt, các phương tiện giao thông

- Bảo vệ rừng, trồng rừng, trồng cây xanh,

Nồng độ mol của dung dịch cho biết số mol chất tan có trong 1 lít dung

dịch

Công thức: C M n(mol l/ )

v

=

CM: Nồng độ mol

2,0

0.5 0.5 0.5 0.5

2,0

1 0.5 0.5

1,0

0.25

0.25

0.25 0.25

2,0

0.5

0.25

0.25

Trang 3

n: Số mol chất tan

v: Thể tích

Áp dụng: Số mol của CuSO4: n = 16 0,1

160

m

mol

Nồng độ mol của CuSO4: CM = 0,1 0,5

0, 2

n

M

a Pt: Fe2O3 + 3H2

0

t

→2Fe + 3H2O

b nFe = m

M =11, 2

56 = 0,2 mol

Theo Pt: nFe O2 3=0, 2.21 = 0,1 mol

mFe O2 3= 0,1 x 160 = 16 g

c Theo Pt: nH2 = 0, 2.3

2 = 0,3 mol

VH2 = n×22, 4= 0,3 x 22,4 = 6,72 l

* Chú ý: Phương trình thiếu cân bằng hoặc cân bằng sai -0,25đ

Viết đúng công thức + 0,25đ

0.5

0.5

3,0

0.5 0.5

0.25 0.75 0.25 0.75

Trang 5

Trường THCS Khải xu©n KIỂM TRA HỌC KỲ I

Hä Tªn: Lª TuÊn NghÜa Năm học : 2010-2011

M«n: Ho¸ häc 8

(Thời gian làm bài : 45 phút )

I/ PHẦN TRẮC NGHIỆM : ( 5điểm)

cụm từ thích hợp để hoàn thành câu sau: Nguyên tử gồm có 2 phần : hạt nhân và vỏ nguyên tử Trong hạt nhân nguyên tử có các loại hạt ……… …… và

……… ….hai loại hạt này có khối lượng gần bằng nhau Hạt ………mang điện tích dương, hạt ………không mang điện Vì ………… … Trung hòa về điện nên số ………… … trong hạt nhân bằng số electron ở vỏ nguyên tử

Câu 2 : (0,5đ) Trong các trường hợp sau, trường hợp có cách diễn đạt sai là :

A ba phân tử ôxi : 3O2 B Bốn nguyên tử đồng : 4Cu

C Năm phân tử canxi oxit : 5CaO D Sáu nguyên tử clo : 3Cl2

Câu 3: ( 0,5đ) Trường hợp hóa trị được xác định đúng là :

A Trong NH3, hóa trị của N bằng II B Trong P2O5, hóa trị của P bằng V

C Trong H2S, hóa trị của S bằng I D Trong Al2O3 , hóa trị của Al bằng IV

O2 , NO2 , H2O lần lượt là : A 2 ,3 , 3, 2 ; B 2,7,2,6 ; C 4 , 7 , 4 , 6 ; D 4 ,

5 ,4 ,6

Nung hoàn toàn 1kg CaCO3 Khối lượng CaO sinh ra là :

A 56g B 5,6 g C 5,6kg D 560g

A 1 mol B 2mol C 3 mol D 0,2 mol

A Cacbon B Lưu huỳnh C Sắt D Phôt pho

Câu 8 : (1đ) Hãy khoanh tròn chữ Đ hoặc S trong ô ứng với câu khẳng định sau đúng

hoặc sai

1/ Nguyên tử của nguyên tố X nặng gấp 15,5 lần phân tử H2 X là

phôt pho

2/ Cô can nước biển để lấy muối ăn là hiện tượng hóa học Đ S 3/ Đá vôi CaCO3 do 3 đơn chất tạo nên là Canxi , Cacbon và ôxi Đ S

II/ PHẦN TỰ LUẬN : ( 5điểm)

Câu 1 : ( 1đ ) Tính khối lượng của hỗn hợp gồm 0,25mol O2 , 0,1mol CO2

Câu 2 : ( 2đ) Một chất khí X chứa 5,88%H và 94,12% S về khối lượng Tỉ khối của X

đối với H2 là 17 Tìm công thức hóa học chất X ?

Câu 3 ( 2đ) Cho 5,4g Al tác dụng với một lượng dung dịch HCl vừa đủ theo phương

trình:

2Al + 6HCl  2AlCl3 + 3H2

a/ Tính thể tích khí H2 sinh ra ( đktc)

b/ Tính khối lượng HCl cần dùng ( cho : Al=27 ; Cl = 35,5 ; H = 1 )

KIỂM TRA HỌC KỲ I NĂM HỌC 2010- 2011

Trang 6

ĐÁP ÁN VÀ HƯỚNG DẪN CHẤM MÔN HOÁ 8

I/ PHẦN TRẮC NGHIỆM ( 5đ)

Đáp

án Proton,nơtron,proton,nơtron,nguyên tử ,proton D B C D B B Đ,S,S,Đ

Điểm ( 1đ ) mỗi ý 0,25đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ (1đ)mỗi

ý 0,25đ

II/ PHẦN TỰ LUẬN ( 5đ)

Câu 1 ( 1đ)

Khối lượng O2 : 0,25.32 = 8g ( 0,25đ)

Khối lượng CO2 : 0,1 44 = 4,4g ( 0,25đ)

Khối lượng hỗn hợp : 8 + 4,4 = 12,4g ( 0,5đ)

Câu 2: (2đ)

- MX = 17.2 = 34 (g) ( 0,5đ)

- số mol H trong 1 mol X là : 5,88 34 2

100 1

× ( 0,5đ)

- số mol S trong 1 mol X là : 94,12 34 1

100 32

× ( 0,5đ)

- vậy công thức hóa học X là : H2S ( 0,5đ)

Câu 3 ( 2đ)

a/ 2Al + 6HCl  2AlCl3 + 3H2

- Số mol Al : 5,4 : 27 = 0,2mol (0,25đ)

- số mol H2 thoát ra : ( 0,2 3 ) :2 = 0,3mol (0,25đ)

- thể tích H2 thoát ra ( đktc) : 0,3 22,4 = 6,72lít (0,5đ)

b/ -Số mol HCl : ( 0,2.6 ) : 2 = 0,6 mol (0,5đ)

-Khối lượng axit HCl đã dùng : 0,6 36,5 = 21,9g (0,5đ)

Ngày đăng: 27/09/2017, 13:31

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w