Xác định cảm ứng từ tổng hợp do hai dòng điện này gây ra tại điểm M cách dây dẫn mang dòng I1 6 cm và cách dây dẫn mang dòng I2 8 cm.. Tính độ lớn cường độ dòng điện xuất hiện trong kh
Trang 1Đáp án Đề KT 1 tiết Vật lí 11 họckì II năm học 2015-2016
Phần trắc nghiệm
Đáp án Phần tự luận
Đề 184 và 191
Bài 1: ( 1,5 điểm) -Nêu định nghĩa hiện tượng cảm ứng điện từ?
- Nêu các cách làm từ thông xuyên qua diện tích S của một vòng dây phẳng kín biến thiên.
Bài 2: ( 1,25 điểm) Hai dây dẫn thẳng, rất dài, đặt song song, cách nhau 10 cm trong không khí, có hai
dòng điện cùng chiều, có cường độ I1 = 9 A; I2 = 16 A chạy qua Xác định cảm ứng từ tổng hợp do hai dòng điện này gây ra tại điểm M cách dây dẫn mang dòng I1 6 cm và cách dây dẫn mang dòng I2 8 cm
Bài 3 (1,25 điểm): Một khung dây hình chữ nhật kín gồm N = 10 vòng dây, diện tích mỗi vòng
2
4 5( cm )đặt trong một từ trường đều có véc tơ cảm ứng từ
B hợp với của mặt phẳng khung dây góc
= 300, độ lớn cảm ứng từ là 0,04 T, điện trở khung dây R = 0,2 Tính độ lớn cường độ dòng điện xuất hiện trong khung dây nếu trong thời gian t = 0,01 giây, cảm ứng từ tăng đều gấp đôi từ trường ban đầu
Bài 1:
-Mỗi khi từ thông qua mạch kín biến thiên thì trong mạch kín xuất hiện một dòng điện gọi là dòng điện cảm ứng Hiện tượng xuất hiện dòng điện cảm ứng trong mạch kín gọi là hiện tượng cảm ứng điện từ
0,75 điểm
Trang 2-Thay đổi B, S, góc tạo bởi véc tơ cảm ứng từ và vecto pháp tuyến của
- Giả sử hai dây dẫn được đặt vuông góc với mặt phẳng hình vẽ, dòng I1 đi vào tại A, dòng I2 đi vào tại B Tam giác AMB vuông tại M Các dòng điện
I1 và I2 gây ra tại M các véc tơ cảm ứng từ và có phương chiều như hình vẽ, có độ lớn:
B1 = 2.10-7
I1
AM = 3.10-5 T;
B2 = 2.10-7
I2
BM = 4.10-5 T
- Cảm ứng từ tổng hợp tại M là: = + có phương chiều như hình vẽ
và có độ lớn: B = = 5.10-5 T
Vẽ hình 0,5 điểm
0,25 điểm 0,25 điểm
0,25 điểm
Tóm tắt:
-TH1: 1 =( ; )B n
= 600
Và TH2: 2 =( ; )B n
= 1200
Ta đều có công thức tính độ lớn suất điện động cảm ứng:
c
- Thay số ta được độ lớn suất điện động cảm ứng:
10.2.10 cos 60 0,08 0, 04
0,04
0, 01
c
- Độ lớn dòng điện cảm ứng:
ic = = 0,2 A
Chú ý : nếu học sinh chỉ xét 1 trường hợp mà đáp án đúng thì trừ 0,25 điểm
0,25 điểm 0,25 điểm 0,25 điểm
0,25 điểm
0, 25 điểm
Chú ý : Mỗi lần Hs ghi sai đơn vị hoặc không ghi sai đơn vị thì trừ 0,25 điểm , nhưng trừ điểm đơn
vị tối đa của cả 1 bài tập là 0,5 điểm
Đề 132 và 209
Bài 1: ( 1,5 điểm) – Viết công thức xác định từ thông riêng của một mạch điện kín? Giải thích các đại lượng trong
công thức.
- Phát biểu định nghĩa hiện tượng tự cảm?
1
B B2
B
1
B B2
2 2
2
1 B
B
R
e c|
|
Trang 3Bài 2: ( 1,25 điểm) Hai dây dẫn thẳng, rất dài, đặt song song, cách nhau 10 cm trong không khí, có hai dòng điện
ngược chiều, có cường độ I 1 = 6 A; I 2 = 12 A chạy qua Xác định cảm ứng từ tổng hợp do hai dòng điện này gây
ra tại điểm M cách dây dẫn mang dòng I 1 5 cm và cách dây dẫn mang dòng I 2 15 cm.
song với các đường sức từ của một từ trường đều có độ lớn 0,01 T Khung quay đều trong thời gian t = 0,04 s đến vị trí vuông góc với các đường sức từ Biết điện trở khung dây R = 0,2 Tính cường độ dòng điện cảm ứng sinh
ra trong khung dây dẫn trong thời gian khung quay được 0,04 s
Bài 1 - Từ thông riêng của mạch kín: L i
Với L là độ tự cảm của mạch kín, i là cường độ dòng điện chạy trong mạch kín
-Hiện tượng tự cảm là hiện tượng cảm ứng điện từ xảy ra trong một mạch có dòng điện mà sự biến thiên từ thông qua mạch được gây ra bởi sự biến thiên của cường độ dòng điện trong mạch
0,5 điểm
1,0 điểm
- Giả sử hai dây dẫn được đặt vuông góc với mặt phẵng hình vẽ, dòng I1 đi vào tại A, dòng I2 đi ra tại B
- Các dòng điện I1 và I2 gây ra tại M các véc tơ cảm ứng từ
và có phương chiều như hình vẽ, có độ lớn:
B1 = 2.10-7
I1
AM = 2,4.10-5 T;
B2 = 2.10-7
I2
BM = 1,6.10-5 T
- Cảm ứng từ tổng hợp tại M là: = +
Vì và cùng phương, ngược chiều và B1 > B2 nên cùng phương, chiều với và có độ lớn: B = B1 - B2 = 0,8.10-5 T
Vẽ hình 0,25 điểm
0,25 điểm 0,25 điểm 0,25 điểm 0,25 điểm
Tóm tắt:
-Ta có: vị trí đầu 1 = 0 vì lúc đầu B ;
- Vị trí 2: Xét hai trường hợp
+ TH1: 1 =( ; )B n
= 00 thì 2 = BS cos 00 = 2.10-4 Wb
+ TH2: 2 =( ; )B n
= 1800 thì 2 = BS cos 1800 = -2.10-4 Wb -Do đó độ lớn suất điện động cảm ứng: |ec| = | t
| = 5.10-3 V
-Độ lớn dòng điện cảm ứng:
0,25 điểm 0,25 điểm 0,25 điểm 0,25 điểm
1
B B2
B
1
B B2
1
1
B
n
Trang 4ic = = 25.10-3 A.
Chú ý : nếu học sinh chỉ xét 1 trường hợp mà đáp án đúng thì trừ 0,25 điểm 0, 25 điểm Chú ý : Mỗi lần Hs ghi sai đơn vị hoặc không ghi sai đơn vị thì trừ 0,25 điểm , nhưng trừ điểm đơn
vị tối đa của cả 1 bài tập là 0,5 điểm
R
e c|
|