1. Trang chủ
  2. » Giáo Dục - Đào Tạo

Giải bài tập trang 139, 140 SGK Toán 5: Luyện tập vận tốc

2 850 0

Đang tải... (xem toàn văn)

THÔNG TIN TÀI LIỆU

Thông tin cơ bản

Định dạng
Số trang 2
Dung lượng 77,1 KB

Các công cụ chuyển đổi và chỉnh sửa cho tài liệu này

Nội dung

Một người đi bộ 5 km rồi tiếp tục đi ô tô trong nửa giờ thì đến B.. Tính vận tốc của ca nô.

Trang 1

VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí

Giải bài tập trang 139, 140 SGK Toán 5: Luyện tập vận tốc

Hướng dẫn giải bài Luyện tập Vận tốc (bài 1, 2, 3 SGK Toán lớp 5 trang

139, 140)

Câu 1: Một con đà điểu khi cần có thể chạy được 5250 m trong 5 phút Tính

vận tốc chạy của đà điểu

Câu 2: Viết vào ô trống ( theo mẫu)

v 32,5 km/giờ

Câu 3: Quãng đường AB dài 25 km Trên đường đi từ A đến B Một người đi

bộ 5 km rồi tiếp tục đi ô tô trong nửa giờ thì đến B Tính vận tốc của ô tô

Câu 4: Một ca nô đi từ 6 giờ 30 phút đến 7 giờ 45 phút được quãng đường 30

km Tính vận tốc của ca nô

HƯỚNG DẪN GIẢI

Câu 1

Vận tốc của con đà điểu là;

5250 : 5 = 1050 (m/ phút)

Đáp số: 1050 m/ phút

Câu 2: Viết vào ô trống (theo mẫu)

v 32,5 km/giờ 49 km/giờ 35m/giờ 78m/phút

Trang 2

VnDoc - Tải tài liệu, văn bản pháp luật, biểu mẫu miễn phí

Câu 3:

Ta có nửa giờ hay 1/2 giờ hay 0,5 giờ

Quãng đường đi bằng ô tô là:

25 – 5 = 20 (km)

Vận tốc của ô tô là:

20 : 0,5 = 40 (km/h)

Hay 20:

2

1 = 40 (km/h)

Đáp số: 40 km/h

Câu 4:

Cách 1:

Thời gian đi của ca nô là:

7 giờ 45 phút – 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút

1 giờ 15 phút = 1,25 giờ

Vận tốc của ca nô là:

30 : 1,25 = 24 (km/h)

Đáp số: 24 (km/h)

Cách 2:

Thời gian của ca nô là:

7 giờ 45 phút – 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút

1 giờ 15 phút = 75 phút

Vận tốc của ca nô là:

30 : 75 = 0,4 (km/ phút)

0,4 km/ phút = 24 (km/h)

Đáp số: 24 (km/h)

Ngày đăng: 22/03/2017, 09:15

TỪ KHÓA LIÊN QUAN

🧩 Sản phẩm bạn có thể quan tâm

w